Chia sẻ một số kinh nghiệm cài đặt/cấu hình server nghiêm túc :D

Discussion in 'Linux - PHP - Python - C# - Java' started by error, Aug 12, 2017.

1. kevinnam

kevinnam Khách Qua Đường

Chi phí đắt ko b ? B có thế nói ra chi tiết hơn ko?

2. automan

automan Hương Chủ

bạn setup được cdn cho site global ?

3. error

error Tân Thủ Thôn

4. error

error Tân Thủ Thôn

Hợp lý cả bác! Cần hướng dẫn thì em hướng dẫn, còn làm thì inbox em: https://www.facebook.com/78656d

5. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Nếu bác có tâm hơn chút xíu thì gắn cái link hướng dẫn của từng cái số mà bác đánh dấu là quá ngon :D Vì nhiều khi người ko biết như mình tìm sai cái này đúng cái kia, thành ra sinh ra 1 tổ hợp lỗi, rất khó xử lý

6. Nam

Nam Sơ Nhập Giang Hồ

Em thấy nếu bác Tích hợp Cloudflare để chống tấn công DDOS,.... Rồi
    Thì thường sẽ cached hình ảnh, css, js của các bác lên đây luôn rồi. Thì đâu có nặng mấy cái chuyện hình ảnh đâu nhỉ :D

7. Vkool1404

Vkool1404 Khách Qua Đường

Theo em thì nên cài vppsim cjo những ai chưa biết set up. Cách đó nhanh và dễ dàng với newbie có khá nhiều tuỳ chọn hay trong vpssim rồi

Nam likes this.
  8. TNA90

TNA90 Sơ Nhập Giang Hồ

Các bác chơi toàn VPS khủng nhỉ. Mình chỉ chơi VPS 2EUR/tháng 1GB Ram, chạy 2 site php+sql thôi =))

9. cuacua88

cuacua88 Tân Thủ Thôn

Còn 5$ của vultr liệu setup tốt thì có thể chịu tải dc tầm 1k user cùng lúc không các cụ?

10. Nai

Con 10 USD chịu tải được hơn 4k uv 1 lúc thì chắc 5$ chịu tải được đó bác :D

11. cuacua88

cuacua88 Tân Thủ Thôn

Bác cho e hỏi nên chia nhỏ vps ra hay gom vào thì tối ưu hơn? ví dụ e định 2 site/vps 5$ hay là 4 site vào vps 10% thì hơn?

12. Nai

nếu 4 site tương đương nhau thì 2site/vps

13. atula111

atula111 Tân Thủ Thôn

Cai centminmod có cần cài mấy cái Varnish, OPCache, Memcache, XCache, Redis không bác?

14. atula111

atula111 Tân Thủ Thôn

Bạn có thể chỉ cho mình thêm về 3 bước này không:
    • Cài đặt/Tối ưu Cache bằng các module: Varnish, OPCache, Memcache, XCache, Redis.
    • Cài đặt CDN để giảm tải các file hình ảnh, css, js,...
    • Tối ưu URL, bật SSL (https)
    • Mình không hiểu tối ưu theo như bạn nói là như thế nào. Nếu mình cài centminmod thì có cần cài đặt và tối ưu cache ko bạn?

15. Nam

Nam Sơ Nhập Giang Hồ

Em chia sẻ thêm.
    Nếu mà site có tiền rồi. Và là thị trường việt nam thì.
    Các bác chịu khó mua ssl 13 đô/ 3 năm
    Tắt cái cloudflare cho đỡ nặng
    Thuê VPS việt nam xịn tầm 500k/tháng.
    Đảm bảo chạy như sấm chớp :))

Nếu làm thị trường US thì chịu khó y như trên và thuê cái VPS tại US
    Nếu làm cho global thì bật cloudflare :D

16. atula111

atula111 Tân Thủ Thôn

Mình làm us với việt nam nhưng thấy bật cloudflare chẳng chậm hơn mấy. Cloudflare giờ lại tích hợp nhiều cái. Chống ddos. Mình có chứng chỉ ssl mua của namecheap nhưng bật ssl của cloudflare thấy tiện hơn

Nam likes this.
  17. mr0986

mr0986 Tân Thủ Thôn

Hay. Đánh dấu lại cái

18. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Trước hết xin cảm ơn thớt đã chia sẻ. Mình lại xin mạn phép bon chen chia sẻ như sau. (có điều gì không phải, hãy góp ý cho mình nhé)
    Hướng dẫn dưới đây chỉ dành cho anh em mới thôi nhé.
    1. Kinh nghiệm cài đặt thì theo mình thấy nên chi tiết hơn, có hình ảnh và các lệnh cài đặt.
    Mình thấy người mới bắt đầu có thể sử dụng hai script sau, với hình ảnh và hướng dẫn đầy đủ và họ có forum hỗ trợ là người việt.
    1.1 VPSSIM , hướng dẫn chi tiết: vpssim. vn diễn đàn: community. vpssim. vn
    1.2 HocVPS, hướng dẫn chi tiết: hocvps. com, diễn đàn: hoidap. hocvps. com

2. Về Cloudflare (gọi tắt là CF), mình đánh giá là tốt cho các tài nguyên tĩnh như js, images, media.... bật CF miễn phí với các site nhỏ thì ổn, tốt và quan trọng nhất là vụ ẩn IP VPS mà anh em rất thích, nhưng với site có lượng truy cập online cao thì thường xuyên xảy ra lỗi 502, nguyên nhân mình tạm không nói ở đây.

Sử dụng CF bản trả phí thì không bàn, vì mất tiền mà, đâu có thể lỗi được, nhưng không phải không có, chỉ là xác suất rất ít, thường xảy ra do CF nâng cấp, bảo trì, hoặc do VPS của bạn gặp trục trặc mà thôi.

Còn về hiệu năng nó phụ thuộc chủ yếu các yếu tố sau:
    - Cấu hình VPS (CPU, ram, HDD hay SSD)
    - Dung lượng database là bao nhiêu ( nhỏ quá thì không bàn, khi nó cỡ vài chục GB hoặc hàng trăm GB thì căng lắm)
    - Bộ code web đã chuẩn chưa ( chủ yếu chậm do các câu lệnh select, .. count,.. sum, với các mệnh đề where chưa chuẩn và lấy dư thừa quá nhiều trường dữ liệu)
    - Số lượng online tại 1 thời điểm là bao nhiêu.
    - Kinh nghiệm cài đặt VPS. (cái này không ai cho bạn được, nó phụ thuộc vào khả năng của bạn, bạn đã cài bao nhiêu vps, bao nhiêu lần lỗi bạn giải quyết được, các lỗi đó phát sinh do cái gì, mọi thứ đó bạn sửa chữa như thế nào, đã tìm kiếm trên google và các diễn đàn công nghệ chưa...)
    - Tính năng chống DDOS theo mình chỉ có trả phí mới thực sự ổn, còn miễn phí thì không có đâu nhé. (còn bạn nghĩ sao?)

Vài góp ý và chia sẻ cùng anh em.
    Xin cảm ơn anh em đã đọc.

Last edited: Aug 27, 2019
  19. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Đúng rồi a.Con này mà cấu hình ngon như chủ thớt nói phải lên hơn 10k user chứ đùa

20. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Theo e thấy phần tối ưu cho DB là quan trọng nhất. Những lần overload của e phần lớn là do DB. Sau khi tối ưu lại DB thì đồng thời cũng giảm đc cấu hình VPS. Đỡ tốn tiền {big_smile}{big_smile}{big_smile}

xmenvn2510 likes this.