Có nên mua backlink cho site, nếu có thì em nên mua ở đâu ạ?

Discussion in 'Search Engine Optimization' started by Tọi, Apr 24, 2020.

1. Tọi

Tọi Sơ Nhập Giang Hồ

các anh ơi,

em có 1 trang blog, viết tiếng anh, làm tay.

nội dung thì em có thể handle và publish khoảng 4 ngày / bài, nội dung được edit và chăm sóc kĩ ạ.

mục tiêu của em là ranking một số keyword có traffic volume < 250, mặc dù độ khó thấp nhưng em vẫn lẹt đẹt ở trang 3-4, có khi trang 9..

em đang nghĩ có nên mua backlink không, nếu nên thì em nên mua ở đâu ạ?

em cũng chưa rành về SEO nên có gì các anh cứ góp ý giúp em ạ.

em cảm ơn

2. money

money Hương Chủ

vol < 250 searches/month mà khó thế thì có khi tool check vol của em sai rồi :D

3. sugoku

sugoku Khách Qua Đường

bác money suggest tool dùng để check đi. em dùng ahref, google planner, ubers mỗi thằng ra 1 kiểu chả biết tin thằng nào :D

4. Tọi

Tọi Sơ Nhập Giang Hồ

Em dùng ahrefs á a, KD tầm 9-30, cỡ cỡ đó.

Khi em search SERP thì một số trang content từ 2017, 2018...nhưng vẫn không lên được ạ a.

Anh có thể cho em lời khuyên k a, em mất động lực quá, vì content làm ra mất nhiều công sức mà...:'(

5. Mr Ghost

Mr Ghost Sơ Nhập Giang Hồ

Khi viết bài xong có ping đi đâu không? Bài viết có tối ưu từ khóa không? Nếu chưa biết gì về SEO thì nên tìm đọc lại những bài cơ bản trên forums về SEO on page trước đã, làm từ từ rồi cũng quen.

6. wpresources

wpresources Bang Chúng

Market Sumurai

sugoku likes this.
  7. money

money Hương Chủ

Anh chỉ dùng Google Keyword Planner. Tóm lại thì không có cái nào là "chính xác" cả, chỉ dùng tham khảo + phán đoán theo kinh nghiệm mà mình đã làm thôi. Niche nào đã làm thì đoán tốt, niche nào chưa làm thì khả năng sml cũng cao :D
    Tuy nhiên, nên kết hợp xem thêm vài thứ sau:
    + độ cạnh tranh: ngoài mấy cái chỉ số nó show ra thì phải xem niche là gì. Mấy niche mà convert ra tiền ngay như liên quan product, hay niche có giá bid cao như healthcare, insurance, car ... khó mà rank được.
    + số lượng đối thủ cùng keyword đó: vào google nhập chính xác keyword trong 2 dấu nháy kép "kiểm tra keyword này" và xem có bao nhiêu kết quả. Nếu search vol < 250 mà có đến trăm thằng làm thì xác định hoặc nó rất cạnh tranh hoặc là search vol thống kê sai. Vì tool thống kê là máy còn số lượng website làm là thị trường. Nguyên tắc là thị trường không bao giờ sai cả.
    Cá nhân anh thấy search vol < 250 thì thường chỉ có vài thằng làm thôi.
    + xem đối thủ là ai: khi search theo đúng key đó, nếu đối thủ khủng quá chiếm hết top 10 thì thôi nên né đi cho lành. Đối thủ khủng với anh phải là những site tầm 2M traffic hàng tháng theo similarweb, hoặc rank alexa tầm 20K, không có hiện tượng spam rank (anh vẫn tin similarweb vì site không spam dùng các chỉ số của similar + alexa khá đúng). Còn check xem site có spam hay không thì phải làm nhiều tự nhiên quen, anh tự tin check đúng phải cỡ 90%
    + xem độ dao động của SERP: nếu cùng keyword đó, dùng cùng 1 IP mà search, nếu top 10 có thay đổi thứ tự hoặc lúc site này lọt vào, lúc site khác lọt vào thì nên làm, vì mình cũng có cơ hội. Còn nếu search mà thấy nó cứ cố định 10 thằng đó hoài thì nên bỏ đi, bọn nó tay to quá :D (anh thường search có khi 1 tuần/lần, có khi 2-3 tuần/lần để check niche trước khi quyết định build site auto nghiêm túc hay không)

Ngoài những cái trên thì em nên dùng G Keyword planner check lại xem thế nào. Còn SEO thì anh chịu, đó giờ anh có làm SEO đâu.

sugoku and wpresources like this.
  8. Tọi

Tọi Sơ Nhập Giang Hồ

E có ping, có đi blog comments, có tối ưu keyword, có longtail, có inbound link, outbound link. Nhưng kết quả không khả quan lắm. Kiến thức về SEO không phải e k biết, nhưng do chưa làm thành công nhiều, nên k dám gọi là rành, nhất là việc đi backlink về site

Dạ anh, em sẽ xem lại vđề chọn ngách này.

Còn việc đi backlink về site thì e có nên mua không a? E thấy BHW có gói $37 mà k biết, nếu a có dùng qua th nào thấy ok a recommend giúp e với ạ.

Vì e nghĩ ngoài on page ra thì cũng phải có off-page nữa.

9. money

money Hương Chủ

Chính xác chỗ này phải làm là: search theo cú pháp intitle:"kiểm tra keyword này"
    Xem số lượng kết quả là bao nhiêu + xem số page là bao nhiêu. Có khi nó show ra 2000 results nhưng page chỉ có 3 --> như vậy thì tính là 30 results thôi, còn 1970 results kia chỉ là rác không đáng kể.
    @Tọi @wpresources

wpresources and Nai like this.
  10. money

money Hương Chủ

Các gói bl mua trên BHW từ 10$ đến 50$ anh thử khá nhiều, anh thấy chỉ có tác dụng với anh trong 2 năm 2015 và 2016. Sau đó không có tí tác dụng nào nữa.
    Có thể do phương pháp build site của anh nó bị mất tác dụng chứ không hẳn là do các package đó không tốt, nên anh không kết luận gì. Tùy em, thấy OK thì thử cho biết

thitgaluoc likes this.
  11. Tọi

Tọi Sơ Nhập Giang Hồ

Em vừa thử thì hiểu ra 1 cái là mình sẽ lấy 1 chọi với số kết quả đang có (áng áng, k cần chính xác), và mình sẽ phải làm gì để hơn tụi nó.

12. Tọi

Tọi Sơ Nhập Giang Hồ

dạ anh, em sẽ tìm quanh quanh và thử với 1 keyword cho bài viết tốt nhất bên em em sao.

13. money

money Hương Chủ

thường anh ko mua bl cho 1 page mà chia tỉ lệ, 30% (hoặc 50%) cho root domain và phần còn lại chia đều cho vài page (vì bọn BHW nó hay có kiểu 1 package cho dùng 3 hay 5 keyowrds link đến vài url do mình chỉ định)

14. Tọi

Tọi Sơ Nhập Giang Hồ

Khi trỏ về root domain, mình nên trỏ với brand hay author, hay keyword luôn ạ a, vì home page của em là dạng blog list, không có keyword cụ thể

15. money

money Hương Chủ

Anh cho random luôn: có khi là naked url (https: // abc . com /), có khi là Click here / read more, có khi là title của link (đến page) hoặc main key của web (đến root domain)

16. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Tùy key nhưng nếu độ khó ko cao thì thường quất vài link là top rồi

17. Tọi

Tọi Sơ Nhập Giang Hồ

Ý a là high PA/DA + doffolow backlink từ các trang pk ạ?

18. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Lại đọc nhiều tài liệu + học linh tinh nhiều thầy rồi :D

19. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Nếu ko nhạy cảm thì inbox site + câu hỏi cụ thể mình hỗ trợ chứ ko khoái thầy bói xem voi lắm. Nói chung kiến thức nền về SEO của bạn chưa vững nên tư duy hơi sai. Hiểu cơ bản nhất thì backlink nó là phiếu bầu của nguồn chứa backlink tới site URL mà backlink trỏ đến (cái này cứ hỏi mấy nhóc đệ từng học mình thì mình giải thích ntn từ 2012 còn giờ thấy cũng có 1 số thầy vác ra nhai lại nhưng thực sự hiểu đc câu nói này đếm đc mấy thầy). High PA DA hay gì đi nữa thì cũng giống như độ uy tín của nguồn chứa backlink thôi. VD:

Bạn đang muốn được biết đến là giáo viên toán giỏi nhất trường ĐH Quốc Gia HN thì bạn cần gì?

- 1000 học sinh học trường khác nói bạn là giáo viên giỏi toán?

- 100 học sinh trường ĐH Quốc Gia HN nói bạn là giáo viên toán giỏi?

- 10 thầy cô chuyên toán nói bạn là giáo viên giỏi?

- 1 mình giáo sư Ngô Bảo Châu khen bạn giỏi?

Ví dụ này chỉ là 1 phần của bức tranh :D

Hoa Mãn Lâu and tearofboy like this.
  20. Tọi

Tọi Sơ Nhập Giang Hồ

Dạ a, a để em gởi anh link site của em!