Cùng số CPU thì Dedicated có mạnh hơn VPS?

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by thetrue, Feb 7, 2018.

1. thetrue

thetrue Sơ Nhập Giang Hồ

Web mình chạy thì mysql chiếm CPU nhiều nhất do đa phần chỉ load data từ mysql ra chớ không có write gì nhiều nên cần nhiều CPU, Ram thì 8GB là đủ xài. Mình đang nhắm tới Dedicated ở OVH.

Cloud VPS C2-15 thì 4 vCores 3.1 GHz. (ovh . com/asia/vps/vps-cloud.xml)

Gói Dedicated HOST-32L có 4 Cores 2.4GHz /2.7GHz. (ovh . com/asia/dedicated-servers/all_servers.xml)

2 gói này giá không chênh lệch bao nhiêu. Nếu cần CPU mạnh thì nên chọn gói nào mọi người nhỉ? Và có phải số GHz càng cao càng mạnh không?

xmenvn2510 likes this.
  2. saivnn

saivnn Tân Thủ Thôn

Mạnh hơn, ảo hóa chỉ xài đc 80% sức mạnh của dedicated thôi

thetrue likes this.
  3. money

money Hương Chủ

Web chủ yếu đọc database thì ssd mới quan trọng nhất chứ ko phải cpu mạnh yếu. Trong 2 con trên với nhu cầu của thớt thì chọn con VPS sẽ nhanh hơn.
    Nhưng mình sẽ chọn con dedicated và sử dụng cache nội dung để tăng tốc độ. 2tb hdd sẽ tận dụng để làm nhiều site chứ con vps có 100gb ssd chẳng bõ.

thetrue and console like this.
  4. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

Cần CPU mạnh thì con Dedicated mạnh hơn rất rất nhiều.
    Trước mình dùng VPS OVH cũng bị quá tải CPU nâng cấp VPS liên tục ko ăn thua. Từ lúc chuyển sang Dedicated thì CPU thừa ra rất nhiều.
    Bạn nên mua con Dedicated. Nó có lựa chọn SSD thay cho HDD nếu bạn không cần nhiều ổ cứng.
    Mình đang dùng cả VPS và Dedicated ở OVH.

thetrue likes this.
  5. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Xét về mức độ mạnh thì cpu của dedicate mạnh hơn vps nhiều nhé

thetrue likes this.
  6. Ha Tran

Ha Tran Tân Thủ Thôn

Really?

7. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Th
    {brick}

8. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Bản chất thằng vps là dc tạo ra từ dedicated mà. Nên khi tạo vps thì nó phải tốn 1 phần tài nguyên để chạy ảo hóa ra cái vps. Suy nghĩ đơn giản là thấy cpu dedicate phải mạnh hơn vps rồi. {big_smile}{big_smile}{big_smile}

9. Ha Tran

Ha Tran Tân Thủ Thôn

Vâng, anh nói suýt đúng ạ. Chúc mừng a. Tại anh suy nghĩ đơn giản , dân gian gọi là nông cạn đó ạ, còn em gọi là thiếu i-ốt ạ

Last edited: Feb 8, 2018
  10. Ha Tran

Ha Tran Tân Thủ Thôn

@@@ Cloud VPS C2-15 thì 4 vCores 3.1 GHz
    Con này 4 vcores base on Intel Xeon E5-2620 v3 . Single Thread Passmark: ~ 1710
    @@@ Dedicated HOST-32L có 4 Cores 2.4GHz /2.7GHz 2 thread per core
    Con này ~ 8 vcores tren Intel Xeon D-1520 - Single Thread Passmark ~1070
    Nói vậy để bạn so sánh, tùy nhu cầu sử dụng mà chọn. Chứ nghe mấy thánh phán CPU dedicated mạnh hơn VPS em cũng đến chịu.
    btw, Apache + Mysql chung xuồng mà Mysql CPU cao thì có vẻ code có vấn đề.

thetrue likes this.
  11. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Thông thường thì sau khi phê phán hay chê bai ai đó câu trước thì câu sau phải phân tích và chỉ ra cái nào sai cái nào đúng thì họ mới phục, thì lời nói của mình mới có giá trị được. Nhân gian hay gọi là dạy đời, còn mình thì gọi là giải thích.
    Còn nếu chỉ chê người khác như bác thôi thì hiện tại cộng đồng mạng gọi là trẻ trâu đó, còn riêng mình thì thằng này là thằng nào vậy.

12. Ha Tran

Ha Tran Tân Thủ Thôn

Dạ, tụi em ngoài đời chơi thân với nhau, chung chăn gối nên mắng iu. Còn em là ai kệ mẹ em ạ. Còn gt thì ngay dưới em đã giải thích luôn rồi, còn anh không hiểu thì cũng đừng nên trách Tự nhiên.

13. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

Mình đoán bạn không biết VPS là cái gì cả :D

nguagovt likes this.
  14. console

console Bang Chúng

Trấm cái ngồi hóng {baffle}

money likes this.
  15. money

money Hương Chủ

Quẩy mạnh nào các pé. Chưa thấy topic nào hot như topic này. Up up up

16. Ha Tran

Ha Tran Tân Thủ Thôn

Anh là anh hư lắm nha, làm người ta thèm

17. nguagovt

nguagovt Sơ Nhập Giang Hồ

Mình cũng ko biết thằng nào mạnh hơn chỉ biết là site mình sử dụng CPU là chủ yếu, xem thống kê chưa bg Ram dùng quá 5GB cả.
    Vậy mà chạy con VPS Vultr 40$ ( 4 CPU, 8GB ) thấy online 4k là thấy đơ chậm cmnr.
    Hỏi canhme thì ông bảo con server Vultr 60$ khỏe hơn ( 2 CPU, 8GB ram )
    Éo ngờ up lên khỏe hơn thật, ko bị đơ chậm nữa.
    Nên giờ cũng ko biết Server nó mạnh hơn hay thông số VPS nó ảo {flame}
    Thử mua con VPS ở SSDNode ( 4CPU, 16GB ram ) cùng site up lên 1 lúc chậm đơ luôn VPS.
    Thấy thằng HostHatch giá 40$ ( 4CPU, 16 GB ram ) giá cũng thơm mua test thử cũng bị vậy luôn mới vc.
    Vậy mà mua con 40$ ( 4CPU, 8GB ram) ở Vultr, Linode, DO thì lại chạy ngon êm. Mỗi tội Vultr hết BW nhanh, 10 ngày lại phải tạo con mới chuyển site qua, chứ 4TB/m ko đủ. Backup chuyển qua mệt vãi.
    Mà lạ cái Vultr đang VPS chuyển qua Server tốn ít BW hẳn, mà trong khi view vẫn như thế, tiền ads vẫn như thế. Đếu hỉu.
    Tóm lại nếu giá tiền sử dụng VPS = Server, thì nên chơi server.
    Còn nếu dùng vps vẫn đủ cho site thì nên dùng VPS để tiết kiệm $, ko lên ham hố SV khi chưa cần thiết {feel_good}

thetrue and Ha Tran like this.
  18. money

money Hương Chủ

{sure}{sure}{sure} Đừng dụ dỗ anh nha bé

19. nguagovt

nguagovt Sơ Nhập Giang Hồ

Pé thèm gì vậy {dribble} anh cũng muốn ... {runrun}

20. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

Ở hình trên nó nói 4 vCore mà không nói thuộc CPU loại gì thì cũng khó so sánh, kể cả có xung nhịp lớn hơn đi nữa. Mình chưa xài OVH VPS bao giờ, nhưng mình nghe nhiều feedback bạn mình nói là VPS nó lởm. Nếu trường hợp VPS bạn shared với nhiều VPS khách hàng khác trên cùng server thì tốc độ cũng bị ảnh hưởng (Ko thấy đề cập dedicated core cho VPS).

Về chuyện Dedicated hay VPS cái nào nhanh hơn (cùng 1 hardware) thì mình đánh giá dedicated cao hơn. Tốc độ VPS còn phụ thuộc vào hypervisor, như KVM hay Xen thì đều chạy trên base OS của Dedicated, mình không nghĩ là có yếu tố nào giúp nó mạnh mẽ hơn :v.

Một số Hypervisor khác như VMware ESXi thì ko chạy trên các OS distribution như KVM thì hiệu năng có thể cao hơn.