Google Image hiển thị sai ảnh trên SERP

Discussion in 'Search Engine Optimization' started by money, Jan 13, 2018.

1. money

money Hương Chủ

Hôm nay ngồi check lại 1 site của mình trên Google Image theo lệnh site:domain[.]com thì thấy các ảnh hiển thị trên kết quả search hầu như không liên quan gì đến nôi dung chính của bài viết.

Tiếp tục ngâm cứu thì thấy site của mình bị tình trạng như sau:

- Trong meta data mình có dùng Open Graph và Twiter Card nhưng GG bỏ qua thông tin này không dùng

- Các ảnh trong bài viết mình đều đặt tên trùng với Post Title và có đầy đủ các thuộc tính cho Image SEO

- Site mình không dùng ảnh thumbnail. Khi link đến bài viết mình dùng trực tiếp ảnh lớn và scale ảnh nhỏ lại.

- Trong 1 bài viết, mình có link đến nhiều bài viết khác và có hiển thị ảnh của bài viết này (scale ảnh nhỏ bằng 1/2 kích thước thật) --> và có lẽ đây là lí do chính làm cho Google Image hiển thị sai. Một bài viết chỉ có 1 vài ảnh chính (ảnh theo nội dung bài viết) nhưng GG lại thấy trong post có đến mấy chục ảnh khác nhau và có kích thước như nhau nên nó chọn 1 ảnh (theo tiêu chí nào đó) để hiển thị trên SERP (có vẻ GG còn ngu nhỉ :D)

Về ranking thì mình không rõ nó có ảnh hưởng hay không nhưng về tỉ lệ convert thì chắc là có vì khi user search keyword "abc" nhưng nó lại show ra ảnh có nội khác thì chắc không ai muốn click vào xem.

Giờ mình sẽ thử khắc phục bằng cách không hiển thị ảnh của các bài viết liên quan trong post nữa, chỉ dùng textlink và chờ GG update xem thế nào.

Anh em có ai bị tình trạng này thì chia sẻ nào.

2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Anh thử chỉ dùng 1 thẻ alt cho 1 tấm hình duy nhất trong bài viết xem, nó có ra khác ko?

3. money

money Hương Chủ

Sợ quá nhiều image ko có alt thì nó đánh giá ko tốt. Anh mới sửa code chỉ hiển thị ảnh chính của bài viết rồi. Đợi 1, 2 tuần xem sao. Mấy triệu ảnh chắc nó ko update nhanh được.

4. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Em mới check đúng là vậy thật. Mà site em ko phải site hình :D

5. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Cái nầy mà nhỡ gặp trúng bài nào nó hot hot có tấm hình bài kế bên nhạy cảm xxx nữa thì ăn đủ luôn {beat_brick}{beat_plaster}{beat_shot}

6. money

money Hương Chủ

Site news hoặc product cũng dính nếu như không dùng hình thumbnail.

Updated: mấy site page mới index (sau khi sửa code) đã hiển thị đúng hình như mình cần.

7. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Vậy giờ nếu muốn hiển thị đúng thì bài viết liên quan nên bỏ ảnh nếu nó ko có hình riêng làm thumb hở anh. :D

8. money

money Hương Chủ

uh, anh đang làm thế. Bước đầu thấy thành công với các post mới. Post cũ chưa thấy update.

Nai likes this.