[Hỏi] Kinh nghiệm anh em làm wordpress

Discussion in 'AutoBlog' started by Mr.BTD, Mar 4, 2019.

1. Mr.BTD

Mr.BTD Moderator Staff Member

Dạo này cũng rảnh nên mình nghiên cứu tí wordpress. Có vài vấn đề hỏi anh em.
    Anh em làm wordpress úp website data lớn tầm 500k-1M hoặc ít ít cũng lớn hơn 100k thì có dùng cache ko.
    Mình đã test tầm 5 sites 100k dùng total cache, cài thêm memcached để sử dụng nó. Thấy site load khá nhanh, mượt. Nhưng bù lại nó lại ngốn khá nhiều memory. Úp tầm vài site là coi như gần hết sạch memory, nói tóm lại cách này hao tài nguyên. Mình đang dùng con server bên wsi giá tầm 40$ cấu hình tạm ổn nhưng thấy cũng hơi tốm kém nếu muốn nhân số lượng lớn site lên theo phương pháp này.

Anh em cho mình giải pháp tốt hơn để làm wp chạy data lớn nhưng ít hao tài nguyên không. Thank anh em. Sẵn hỏi luôn là với số lượng tầm 100-500K rows thì có cần thiết cài plugin cache ko, hay tối ưu thế nào để site load chấp nhận được. Và có thể úp nhiều sites. Chúc anh em ngày mới tốt lành.

2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Wp thì lúc nào củng nên cache nhé. Xài disk cache củng dc. Dùng wp roket hay w3 total cache đều ngon

Mr.BTD likes this.
  3. command

command Bang Chúng

Nếu dùng WSI thì nhiều lựa chọn để cache tối ưu hơn, cụ thể:
    1. Sử dụng microcaching ở mức web server (mình thích dùng Nginx hơn Varnish để cache ở mức độ này): https://deliciousbrains.com/microcaching-wordpress-nginx-improve-server-requests-2400/
    2. Sử dụng cache DB đối với các câu truy vấn nhiều: ví dụ sử dụng W3 Total Cache với Memcached, Redis.

Ở WSI thì RAM khá nhiều, nên tận dụng cache DB ở memory.

Ch3st3r and Mr.BTD like this.
  4. money

money Hương Chủ

Up cho dzai.
    Chuyện nhỏ tí thế mà cũng hỏi, xấu hổ dân coder vãi {doubt}

Mr.BTD likes this.
  5. Mr.BTD

Ok thank all anh em
    @money: Coder thì đc cái bề ngoài chứ bên trong gà chả biết code gì a :(

Mới úp 1 site có 500k mà nó hao tài nguyên vậy liệu úp đc mấy sites anh em :(

Last edited: Mar 4, 2019
  6. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Tối ưu hết mức có thế nếu ko dc thì upgrade gói cao hơn dành thời gian kiếm tiền. Lăn tăn mấy cái cái tốn time kinh

Mr.BTD likes this.
  7. Mr.BTD

Dạ em thiên về auto ssl chứ site đa số kém chất lượng nên hỏi cách tối ưu để úp nhiều á anh

8. quang mít

quang mít Sơ Nhập Giang Hồ

500k la 500vnđ ah bác. Tiện em hỏi làm sao để view vps đc như kia ạ

9. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

cái script của php có mà lâu ko dùng ko nhớ nưa hinhf như là linfo hay pinfo

quang mít likes this.
  10. Mr.BTD

Yahei-PHP bác, 500k là 500.000 rows product bác

quang mít likes this.