Hỏi Về Dùng VPS

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by AkuVn, Nov 30, 2017.

1. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Giờ em đang tìm hiểu vọc vạch về dùng VPS thì có tý thắc mắc cần các cụ trợ giúp:

- Em thấy có 2 cái là VPSSim vs HocVPS thì cái nào dùng ổn hơn và tại sao ạ?

- Thấy có cụ bảo tự cài tự chiến thì khỏe hơn cài 1 trong 2 cái trên thì có đúng không và cách làm có phức tạp lắm không ạ?

Các cụ chỉ em cái chán vọc hosting rồi mà VPS nghịch hoài thấy ngáo đá quá :3

2. console

console Bang Chúng

Thích vọc VPS thì nên tự cài cho vui {baffle} mình toàn tự cài hết cũng nhanh {big_smile}

3. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Giờ muốn tự cài thì xem tài liệu nào Trưởng Lão?

4. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

Mình đã từng tự cài, dùng VPSSim và HocVPS. Cái nào dùng cũng ổn cả.
    Hiện tại thì dùng centminmod :)

Riêng VPSSim thì có một thời gian ngừng phát triển.
    Tài liệu tiếng việt thì trên ThachPham có đủ dùng.

AkuVn likes this.
  5. cuacua88

cuacua88 Tân Thủ Thôn

e xin các bước học tự cài với ạ, dùng mấy kiểu script có sẵn này nhiều khi thấy ghê ghê, k bit họ có cài cắm gì trong đó k {beat_brick}

AkuVn likes this.
  6. gu gồ

gu gồ Administrator Staff Member

bay vô đây em chỉ cho =))

7. console

console Bang Chúng

Bọn Digital Ocean search ba cai "how to install" LAMP or LEMP nó đều có hướng dẫn cả bác {big_smile}

AkuVn likes this.
  8. _nEwbiE

_nEwbiE Sơ Nhập Giang Hồ

ô tưởng cái ông akuvn này là ông khủng lắm mà nhỉ, hay mình nhớ nhầm, hay ông này fake ông khủng kia

9. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Sắp bay vô rồi chuẩn bị sẵn tinh thờn :3

Cùng quan tâm xin các bước để lên google tìm :D

Cái centminmod cũng là 1 scrip giống 2 cái kia đúng ko BMT? Nó ổn định hơn hay sao?

10. console

console Bang Chúng

Đầu tiên bác xác định xài ubuntu hay centos, xài version mấy. Rồi bác xài Nginx hay Apache xác định vậy chỉ cần search là ra đầy. Đa phần autoweb nếu k crawl thì chỉ cần xài vậy. Còn nếu muốn thêm gì thì bác search tiếp
    Vd: How to install LEMP on centos 7
    Vậy là ra đầy, vd mình đang xài là Nginx + php-fpm + MariaDB

11. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Đại khái em tìm hiểu thì có thể cài LAMP hoặc LEMP và 2 cái này khác nhau là 1 cái dùng Apache và 1 cái dùng Nginx không biết có sai gì không? Thấy có người bảo Nginx có nhiều ưu điểm và hiệu xuất cao hơn Apache nhưng chưa có thông tin cụ thể nào xác nhận nên em cũng hỏi luôn :D VPS thì em tính dùng chạy site dùng mã nguồn là WordPress thì cái nào sẽ phù hợp và hiệu quả hơn?

12. console

console Bang Chúng

Tuỳ vào mục đích sử dụng của bác thì 2 cái đều có ưu nhược điểm khác nhau.Đào sâu về cái này thì nhiều vấn đề lắm. Ngoài ra còn có sự kết hợp Apache+Nginx cũng hay nhưng hơi khó với bác :D Đơn giản chỉ view thì nginx mạnh hơn, đơ ngốn ram hơn, xử lý tài nguyên cũng tốt hơn. Nếu wordpress thì nên xài nginx bác, mà nếu quen với .htaccess thì xài apache cũng được thấy tiện là được :D

AkuVn likes this.
  13. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Em thấy cụ Andy bảo là 2 cái này nếu đang dùng 1 cái mà chạy trên VPS sử dụng cái kia thì phải cấu hình lại phần rewrite url với setting gì gì đó. Thế có cách nào để biết hosting em đang sử dụng là Apache hay Nginx hay không để em cấu hình VPS theo cái đó cho nó tiện đỡ phải sửa đổi nhiều?

14. minhvv

minhvv Tân Thủ Thôn

Apache chạy được .htaccess còn Nginx thì không chạy được hay sao ý

15. money

money Hương Chủ

Share host chắc chắn là apache rồi pé.

AkuVn likes this.
  16. money

money Hương Chủ

Tốt nhất đang xài share host mà lên vps thì cứ LAMP mà chơi em ạ (với người ko rành kỹ thuật) để đỡ mất công. Ai cũng nói nginx nhanh hơn tốn ít resource hơn nhưng cứ dán $ vào là xong hết. Quan trọng là công việc nó chạy mượt mà.
    Với lại nó hơn nhau cũng ko đáng bao nhiêu đâu. Site cỡ trăm K UV/day chắc mới thấy khác biệt chứ ít ít thì nhằm nhò gì.

console and AkuVn like this.
  17. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Vâng site em có vài chục k UV/day thôi bói đâu ra vài trăm k :S

18. money

money Hương Chủ

Giàu

19. gu gồ

gu gồ Administrator Staff Member

Wp bữa nay có cần htaccess nữa đâu mà dùng apache

AkuVn likes this.
  20. console