Hỏi về form search và link đẹp

Discussion in 'Linux - PHP - Python - C# - Java' started by Trí Mén, Sep 5, 2017.

1. Trí Mén

Trí Mén Moderator Staff Member

Khi làm search form, nhấn nút search, thì url của trang mới sẽ có dạng /search.php?query=maria
    Em muốn khi nhấn nút search, thì url trang mới có dạng là /search/maria
    Làm sao chỉ em với :D

2. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

Bạn có xài PHP framework nào không? Mấy framework giờ có hỗ trợ routing làm "link đẹp" hơn đấy. Hoặc nếu code php thuần thì xài .htaccess hoặc nginx rule để rewrite lại url (URL rewrite).

p/s: Cái này gọi là friendly url không phải link đẹp =))

3. Trí Mén

Bên wp nó gọi là pretty permalinks nên mình đọc là link đẹp.
    Htaccess với routes ko giải quyết đc vấn đề của mình.

Ví dụ với cái form bên dưới, khi mình nhấn nút SEARCH, thì nó ra /search.php?search=maria chứ ko ra /search/maria

4. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Làm 1 cái rule ở htaccess, cứ mỗi khi nào /search.php?search=maria thì auto redirect 301 về /search/maria dc hem?

Trí Mén likes this.
  5. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

Được bạn, xưa giờ người ta làm theo cách đấy thôi, không còn cách nào khác

Trí Mén likes this.
  6. Trí Mén

ok thank các bác. để e tìm hiểu sâu hơn htaccess với routes

7. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

Ok. Route là khái niệm nhiều framework hay xài thôi. Nếu bạn ko xài fw nào hoặc code chay thì dùng .htaccess rewrite lại url là được.

8. Trí Mén

Đang học CI đó bác, nên mình có xài routes nhưng chưa tìm hiểu sâu :D

9. console

console Bang Chúng

Laravel đang thịnh với cộng đồng đông @Trí Mén code cũng đơn giản dẽ hiểu đọc sơ là làm nhanh

10. automan

automan Hương Chủ

Laravel ngon nhưng ôm đồm quá nhiều thứ, nặng source, nhẹ nhàng thì xài mấy framework nhẹ như CI là dư rồi .

11. money

money Hương Chủ

Lại thêm 1 thanh niên bị bệnh thích hoàn hảo đây mà :D Chắc là muốn cache cái query lại cho bot nó index nên muốn đẹp nhưng theo anh làm vậy chỉ phí đạn. Nên đã query thì cứ để param q= cho nó sang.

12. console

console Bang Chúng

Được cái này mất cái kia mà bác, được cái xài gen nhanh gọn, tùy bác xài thôi {big_smile}

Em cũng vậy nhưng không phải sang mà là nhanh hehe friendly với chả perfect chi mệt {beauty}

automan likes this.
  13. Tường Vy

Tường Vy Tân Thủ Thôn

Nếu trên Laravel thì cứ route giải quyết ez bro nhé :D

Trí Mén likes this.
  14. Trí Mén

Lavarel e học ko vào, CI nhìn cái hiểu liền. Em gà nên kiếm ăn cái đã, nào giầu mới hoc sâu hơn

E full text search mysql mà con vps cùi nên phải cache query a ơi. 1 query nó làm 7s sao mà chịu nổi. Với lại link đẹp nhìn nó xịn hơn ?q= :D

15. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

16. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

Cache query thì liên quan gì tới friendly url nhỉ?

17. pipapipo

pipapipo Sơ Nhập Giang Hồ

Sẵn đang bàn về cái url, mấy bác cho em hỏi, nếu không dùng friendly url mà đánh thằng kiểu abc.com/post/{post id} có ảnh hưởng nhiều đến rank hay index không ạ

18. Trí Mén

tại ông @Sói nói về cache kìa :D

19. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

Cái này chắc đi hỏi Google : )). Nhưng mà mình nghĩ nên thay post id bằng slug. Vừa đẹp, vừa dễ nhìn cho người dùng. Chắc các SE cũng đánh giá cao hơn.

20. EDM

EDM Sơ Nhập Giang Hồ

Em đang code thuần php, theo các bác search nên query va cache nhu thế nào cho đỡ nặng db ạ?