Hỏi về việc thay đổi website sang tên miền mới

Discussion in 'Search Engine Optimization' started by VanLong, Jan 20, 2020.

1. VanLong

VanLong Sơ Nhập Giang Hồ

mình cần đổi tên miền cũ .com sang tên miền mới .net (cùng tên) có vài điều cần hỏi các bạn ạ?

1, cần submit lại sitemap cho tên miền mới ngay ko, và trước khi submit cần edit lại toàn bộ domain cũ -> mới trong các file xml hay ko?

2, mình đã redirect 301 toàn bộ url cũ sang url mới, site hoạt động bình thường trên domain mới ... Vậy cần làm thêm những bước gì nữa ko mn?

mình lần đầu đổi tên web nên ko có kn, mn chỉ mình với nhé !

2. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

1. Cần submit lại, càng sớm càng tốt, để bot nó vào quét và index lại sớm nhất. Phải đổi domain trong các file xml.
    2. Ngày xưa webmaster tools gồ cho phép đổi sang tên miền mới, giờ thì không thấy nữa. Đã redirect 301 thì ok.
    3. Rảnh thì ping sitemap ác liệt vào nữa là đẹp.

3. VanLong

VanLong Sơ Nhập Giang Hồ

cám ơn bác nhé !

4. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Mình thấy 301 là đủ rồi. bot nó tự biết site mới là gì thì nó vô thôi cậu

5. money

money Hương Chủ

Nếu có xài google webmaster tool thì phải update lại sitemap theo domain mới nữa em.

6. jennychu

jennychu Tân Thủ Thôn

trong GSC có cái tool để khai báo là đã chuyển sang tên miền mới, vô đó khai để bot nó biết nha.

7. thangvbvb25

thangvbvb25 Sơ Nhập Giang Hồ

Các bác cho em hỏi ngu tý với
    Domaincũ em đang bị đánh spam, nếu em vào khai báo chuyển sang domain mới thì liệu domain mới có bị dính spam liên lụy từ site cũ ko ạ {big_smile}

8. automan

automan Hương Chủ

thangvbvb25 likes this.
  9. Trinh

Trinh Khách Qua Đường

Em thì đổi mỗi link post với page thôi, ping lại sitemap, chuyển 301 rồi. giờ vào không lỗi gì, nhưng trên google seach vẫn cứ ra cai link cũ không thấy nó update link mới các bác à

10. Clixwd

Clixwd Khách Qua Đường

Site mình bỏ cả gần 2 năm, nội dung vẫn còn và domain hết hạn, giờ mình muốn chạy lại với domain mới thì có ổn không mọi người ? hay reg lại domain cũ.