Kinh Nghiệm Học Tiếng Anh

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by Hau Nguyen, Mar 11, 2018.

1. Hau Nguyen

Hau Nguyen Sơ Nhập Giang Hồ

Từ lớp 6 đến năm 12 là 6 năm, thêm 4 năm đại học là 10 năm. Túm lại tiếng anh như cái quần, mong anh em chia sẽ kinh nghiệm học tiếng anh và tài liệu, group để cùng phát triển.

2. Dung Le

Dung Le Sơ Nhập Giang Hồ

Không phải khoe, đi cày cho nước ngoài hơn 10 năm , toàn bộ viết và nói bằng tiếng Anh , tới giờ vẫn còn không viết nổi một đoạn tầm 100 chữ , tốt nhất là bác nên lăn vào tập nói với nước ngoài cho dạn miệng để có cái đường làm ăn trước, còn chuyện viết lách để sau đi nhé.

Hau Nguyen likes this.
  3. money

money Hương Chủ

Nói viết tuỳ theo mức độ như nào mới biết dễ hay khó. Ví dụ đi nhậu ngồi chém gió với thằng đồng nghiệp người Mỹ thì dễ nhưng mà lên nói kiểu thuyết trình thì khó. Hoặc viết cái email trao đổi công việc thì dễ nhưng viết bài luận (essay) lại khó.
    Anh em làm web nói chung đừng mong tự mình viết bài vì mất time mà không hiệu quả. Chỉ cần đủ trình đọc hiểu và thẩm định 1 bài viết có tốt hay không là ngon rồi.
    Cá nhân mình tự học tiếng Anh cỡ hơn 1 năm từ cuối lớp 11 đến hết lớp 12 là đủ dùng đến giờ. Thời gian học đại học 4 năm gần như không bao giờ lên lớp tiếng Anh. 20 chục năm nay hầu như toàn xài lại nhưng gì đã luyện thời cấp 3 đó.

Hau Nguyen and Linh like this.
  4. noname007

noname007 Tân Thủ Thôn

sau bao năm học hành lăn lộn, ngồi online nhiều thì em chỉ biết hiểu nghĩa anh sang việt, còn bảo nói, viết hoặc nghe mấy câu đơn giản thì chịu :D

Hau Nguyen likes this.
  5. Hau Nguyen

toàn máy từ như "Play Game", "pause", "Quit", ... hả bác ?

6. Hau Nguyen

Máy từ đó thì hiểu bác ah! Có điều cao cấp hay gặp 1 từ vựng lạ lạ là thua

7. Hau Nguyen

có tính thường xuyên bác ah. 3 năm em làm ở nước ngoài thì chém ôi thôi! 3 năm bỏ làm riêng thì quên tửng đi. Nay gặp thằng tây là léo mồm

8. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Cứ ngày ngày đọc chừng 5-10 trang tài liệu chuyên ngành, xong chăm tham gia các trang web thảo luận tiếng anh là lên trình ngay ấy mà. Còn muốn mà ngon nữa thì mần theo thằng em em, Nó đọc tiểu thuyết tiếng anh, xem anime và film ko phụ đề, Cái hồi em thi toiec dc 550đ. Cày 1 tháng còn nó thấy vậy củng đi thi, éo ôn chứ não, Đêm cuối đi thi còn chơi đột kích tới sáng, đi thi phát về ngủ 1 giấc. dc 850đ dễ như ăn cháo {band}{band}{band}

Hau Nguyen likes this.
  9. Hau Nguyen

từ ngày em biết bác! em đã loại trừ bác ra rồi... bác thuộc chủng tộc khác mẹ rồi bác ơi

10. money

money Hương Chủ

Không ngờ @Hoa Mãn Lâu .... lại là sự thật. Trước giờ tưởng giống vậy thôi chứ giờ có người xác nhận rồi {misdoubt}{misdoubt}{misdoubt}

11. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Ahuhu. Chắc em chớt {beat_brick}{beat_plaster}{beat_shot}{cry}{cry}{cry}{cry}, mấy thím cứ dìm hàng em ko à.

12. Hau Nguyen

Em thấy đúng mà! Luyện thi 550 mà thi phát pass 850. Vãi lều

13. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

thím đọc ko kĩ rồi, thằng em em nó ko ôn chữ nào thi phát dc 850 đ, còn em cày 1 tháng thi dc có 550 à {boss}{boss}{boss}

14. automan

automan Hương Chủ

theo em thì cái topic này chủ yếu nói về giao tiếp, còn mấy cái thuyết trình hoặc essay nó thuộc academic , mà academic thì viết tiếng Việt , Anh hay cái nào cũng khó, vì nó là formal rồi , fai lựa chọn câu chữ cho đúng , chứ không thể viết bừa được. {doubt}
    còn về học tiếng ANh nc, chém gió, thuường ngày, chăm chỉ và môi trường thuận lợi thì 6 tháng, cho bất kì ngôn ngữ nào luon, khoa học đã chứng minh rồi {doubt}
    còn vn mình học 10 năm nhưng toàn là ngữ pháp, đặt câu abc không hề nói quần què gì thì học mấy chục năm cũng chẳng được gì đâu, mà mấy cái đặt câu dđó cũng thuường cho academic, còn sử dụng hàng ngày ai xài mấy ? {doubt}

phương châm học ngôn ngữ của em đơn giản sau khi đọc nhiều thứ, là cứ như đứa con nít, cho học nói trước, viết đọc sau , còn vn giảng dạy thì đang làm ngược lại . Nhìn đứa trẻ chưa biết chữ nhưng nói gì chém đó, không cần biết mặt chữ {doubt} hay đi qua vùng biên giới coi mấy người bán hàng ở đó chém tiếng Cam tiếng Lào siêu đẳng, nhưng có hỏi thì họ nói không biết chữ {misdoubt}.

Thế nên bây giờ muốn cải thiện tiếng Anh mà giao tiếp được, dđổi ngay cách học, luyện nghe và nói, nghe thì tải audio về nghe, nghe không cần hiểu, chủ yếu quen cách phát âm, còn nói thì kiếm thằng Tây hay group Tây, có đk qua Tây ở sẽ nâng level nhanh {sure}
    Học ngôn ngữ nào đó mà không thể nc chém gió vài câu giao tiếp hàng ngày được thì coi như chẳng biết gì về nó cả {lol}

15. money

money Hương Chủ

Ra phố Tây cặp với thằng Mỹ gay 1 tháng là bao nói TA như điện nha thớt, chứ đọc sách với chả tài liệu hay nghe audio gì gì đó không ăn thua {sure}{sure}{sure}

16. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Kinh nghiệm dzậy anh

17. money

money Hương Chủ

Ờ, em share cho anh mà còn giả bộ hỏi nữa là sao {doubt}{doubt}{doubt}

18. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

{brick}Có luôn hả, chắc anh nhận bí kiếp của em trai nào dzồi, hổng phải em

Last edited: Mar 13, 2018
  19. shinby1138

shinby1138 Khách Qua Đường

khúc này là có đau.......mới có nhớ nè {after_boom}

20. EDM

EDM Sơ Nhập Giang Hồ

Người iu e ở Mỹ, sinh ở đó lun chứ ko phải du học, but gốc việt. Cũng có chút exp là trước e rụt rè tiếng anh lắm, nhưng nhờ nc nhìu nên giờ gặp tây nói cũng không ngại lắm. Dĩ nhiên là giao tiếp chứ không phải viết bài văn như anh Money nói ( cái đó không dễ). Các bác siêng coi phim mỹ với sub, nhạc là oke ah. Có người nc tiếng anh để khỏi rụt rè khi giao tiếp. Và quan trọng tập lại cách phát âm nhưng từ đơn giản cho chuẩn để không bị tự ti.