[Linode] Bị gửi cảnh báo CPU

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Nai, Oct 18, 2017.

1. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Tình hình là đầu tháng em có mua dùng thử 1 con VPS 5$ ở Linode.
    Thông thường thì mỗi VPS cấu hình 1 CPU + 500 MB - 1000MB Ram thì em sẽ nhét khoảng gần chục cái web lên đây.
    Mà con này em mới nhét có 3 cái web chạy từ đầu tháng tới giờ, giờ tự nhiên check mail nó báo hơn 100% (Trong khi tổng số bài viết của 3 web khoảng 100.000 post + 400.000 tag và chỉ đang publish khoảng 30% index mỗi trang tầm 2k)
    Location em đang đăng ký ở Sin
    Tóm tắt tình hình:
    • Publish 30% trên tổng số 500.000 page
    • Không chặn bot
    • Chưa ping bất cứ page nào
    Mấy VPS dạng cấu hình cơ bản này em dùng ở Vultr và Digital Ocean chục web vẫn phà phà mà sao thằng Linode này dở chứng?
    Bác nào dùng ở đây cho em hỏi là do thằng Linode cùi hay cách chẩn bệnh như thế nào ạ?

2. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

Chắc bên kia CPU cũng vậy mà nó không gửi warning cho bác thôi : )). Kết luận Linenode CSSV tốt hơn :v

Nai likes this.
  3. Nai

{feel_good}Con vultr em đang chạy gói 5$ vào phần CPU trên web của nó coi thấy ko có cái nào quá 40% hết bác à. Trong khi mấy site đó có traffic mỗi ngày vài.. trăm. Còn con bên này không có traffic.
    Thấy mọi người comment good bên linode dùng good lắm nên mới kéo thử, chắc em phải bỏ 3 site này qua thằng digital xem thế nào :D

4. console

console Bang Chúng

Top thử coi cái nào ngốn cpu nhiều nhất cụ rồi mới biết bác mà xử lý

Nai likes this.
  5. money

money Hương Chủ

Cache lại là cái gì cũng giảm, tăng mỗi SSD

Nai likes this.
  6. Nai

Site chưa có traffic mà bị ăn cảnh báo nên thấy lạ anh à. Với lại chưa có gì lười cài mấy cái cache cache lắm =.=

7. money

money Hương Chủ

Cache tự code cho nhanh, cài chi tốn resource. Chỉ cần vài dòng là xong. Anh đang dùng cách này:
    https://www.thuthuatweb.net/php/cach-tao-cache-cho-website-don-gian-ma-huu-hieu-voi-php.html

Site chưa có traffic nhưng nếu ko chặn bot linh tinh, tụi nó request cho cháy server có khi bọn nó bắt đền em đó.

Nai likes this.
  8. Nai

Lỡ thương thì thương cho trót đi anh: Cho em xin cái hướng dẫn chặn bot linh tinh luôn ik {feel_good}
    Em thấy thằng ahrefs nó hay vào nhất, mà ko biết bot nó tên gì để bỏ vào file robots

9. console

console Bang Chúng

Vừa có cái deny bot kìa mần theo thử ;)

10. money

money Hương Chủ

11. console

console Bang Chúng

12. money

money Hương Chủ

Vừa like vừa hỏi mà thớt ko chỉ, còn cạnh khóe nhau. Nản ... {embarrassed}{embarrassed}{embarrassed}

13. Nai

Thấy hay thì like thôi chứ đợi làm xong mới like chắc em bài nó trôi luôn rồi anh {beat_plaster}

14. money

money Hương Chủ

Hehe vậy em làm theo đó đi chứ anh toàn chặn bot = code :D Chậm hơn xíu nhưng kệ anh, anh thích thì anh làm thôi.

15. console

console Bang Chúng

Đề nghị anh xe pháo chặn bot bằng code đi anh {baffle}{baffle}{baffle}

16. money

money Hương Chủ

Có gì đâu. Anh chỉ chặn theo useragent thôi, khỏi theo IP cho mệt, giảm dc gần hết là nhẹ server lắm rồi.
    Bỏ list useragent vào 1 array, code lấy useragent của request, nếu nằm trong array đó thì cho nó redirect về gg dot com. Done.

Nai and console like this.
  17. console

console Bang Chúng

Cách này em cũng mần hoài :d còn đem biến tấu ra nhiều kiểu nữa hehe {big_smile}{big_smile}{big_smile}

18. command

command Bang Chúng

Nai and console like this.
  19. Nai

Ủa bác nói em ko thử OVH mà sao lại gửi amazon rứa?
    Site traffic khu vực Nam Á nên lựa thằng gần nhà mình với nhà khách để làm việc cho nhanh bác à. Với lại thằng linode lúc đăng ký có thặng vài $, vừa dùng vừa so sánh :)
    Bác cho tí review cái link bác vừa share cho em luôn đi, thank bác nhé. {embarrassed}

20. Nai

Sao ko redirect về site đang chiếm top đó anh. Hay anh rank luôn cmn top 1 luôn rồi {beat_brick}