Load average cao lên

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by hoangvn92.it, Dec 22, 2019.

1. hoangvn92.it

hoangvn92.it Sơ Nhập Giang Hồ

Hình trái là server cũ. thấy lên 15% cpu rồi tưởng cao lên update con server khác. up xong thì thấy load average cao lên gấp 2 lần luôn. ko biết là tại sao nhỉ các bác

2. congloi

congloi Sơ Nhập Giang Hồ

mình thấy 2 con same same nhau :D

còn 1 6 core nhưng 3.5 Ghz, con 2 12 core nhưng có 2.1 Ghz, ko hơn là bao.

còn load % cpu vậy là bình thường. con 1 6 core nên max 600%, ăn 15 % trên 600 cũng tương đương con server 2 ăn 25% trên 1200.

Nói chung con 2 mạnh hơn tí, load avg vậy là bt, mà chạy kiểu gì toàn php, ko thấy mysql thế bác :D

hoangvn92.it likes this.
  3. hoangvn92.it

còn load average tính sao bạn nhỉ ?

ủa vậy server mình còn thừa nhiều lắm à :(

mà lâu lâu server mình bị nghẽn cổ chai trước cứ CPU mà lên 30% hay load average lên 6 thì server cứ đơ ra chậm chạp lắm

4. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

Load avarage bạn có thể tính theo số cpu cores/threads. Như SV1 của bạn có thể chịu tải khoảng 6-12 và SV2 khoảng 16-32.
    CPU của bạn load 30% và average lên 6 mà SV đơ thì khả năng cao không phải do CPU. Có thể do mạng, ổ cứng, ram hoặc code... => Nên xem xét lại

Last edited: Dec 23, 2019
    hoangvn92.it likes this.
  5. money

money Hương Chủ

Có tiền thì cứ upgrade max cấu hình xài cho sướng.
    Còn CPU usage và load average như kia chưa có gì là cao cả.
    Việc đơ server khả năng cao là do xem jav trên đó {look_down}

hoangvn92.it likes this.
  6. congloi

congloi Sơ Nhập Giang Hồ

ko biết bác chạy cái gì nhưng theo thông số trên lần sau up server bác lưu tâm ưu tiên con cpu mạnh tí, ko cần ram nhièu như thế đâu :D

load avg bao nhiêu là ổn? theo google thì load avg dưới 1 x số core là ổn, vd serv 1 dưới 6, serv 2 thì dưới 12.

Cao hơn thì bắt đầu có triệu chứng ì ạch :D

một số khuyến cáo load avg đẹp nhất là 0.7 x số core.

thực tế thì nhiều yếu tố kèm theo nữa.

hoangvn92.it likes this.
  7. hoangvn92.it

cám ơn các bác thế mà đó giờ cứ đọc ko x thêm số core nên cứ thấy lên cao tí là hoảng rồi lại up server lên :(

8. princenuce

princenuce Sơ Nhập Giang Hồ

tải trung bình nói rằng tại thời điểm đó đang có trung bình từng ấy core để xử lý công việc, và tải cpu đang ở mức 12,8% như vậy là thấp, bao giờ nó lên cỡ 80-90% mới gọi là cao. còn tải trung bình từng đó còn có thể nói là quá ít và không tận dụng hết sức mạnh con cpu này. thực tế với các máy chủ web thì mình thấy là tải trung bình gấp đôi cpu vẫn ok, thậm chí gấp 3 lần ko vấn đề miễn tải cpu tầm 70-80% là ổn, nói chung cần phải xem xét thực tế của ứng dụng mới đánh giá được. còn nữa là ram của bạn quá thừa thãi, và có vẻ bạn chưa tận dụng ram để cache hoặc data quá ít để cache lên 1 bộ ram khủng vậy. không biết sảnh chụp này đã có phải lúc cao điểm hay chưa, nếu cao điểm thì theo mình thì server này thừa thãi quá :)))). và mình để ý thấy việc con epic tải trung bình cao hơn một phần vì xung nhịp thấp hơn con xeon nên xử lý chắc chắn chậm hơn dẫn đến tải trung bình cao hơn

9. disnhau

disnhau Khách Qua Đường

Code bị stuck ở đâu rồi nó mới lên vậy

10. tieusongngu

tieusongngu Khách Qua Đường

RAM 96GB thì nên tận dụng tối đa, cache nhiều nhiều vô RAM để load web cho nó nhanh. Chứ mua con server 96GB RAM mà ko biết tận dụng thì quá phí phạm.

11. hoangvn92.it

mình làm cache ra file rồi. do dùng m.2 nên thấy cũng nhanh
    nên cũng lười code lại phần cache

12. disnhau

disnhau Khách Qua Đường

đại ja là đây chứ đâu

13. disnhau

disnhau Khách Qua Đường

con server này phải gần chục củ tháng

14. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Không đến đâu bro nhé. 139.99 euro thôi.

15. disnhau

disnhau Khách Qua Đường

Sao rẻ vậy bro ơi, cho e xin bên bán với

16. hoangvn92.it

online .net đấy bác

17. disnhau

disnhau Khách Qua Đường

Bọn này link DMCA có bị ban host ko bạn

18. hoangvn92.it

bỏ qua dmca nhé