Newbie auto blog xin tiền bối chỉ giáo!

Discussion in 'AutoBlog' started by anhdungseo92, Nov 15, 2019.

1. anhdungseo92

anhdungseo92 Tân Thủ Thôn

Xin chào các tiền bối, em là dân newbie mới tham gia MMO tầm 2 tháng này.

Em tên Dũng, em bắt đầu tìm hiểu MMO cách đây tầm 5 tháng, em tham gia diễn đàn khá lâu rồi, và chỉ có đọc tin của anh em vào buổi tối, do ban ngày đi làm, tối về với con nên chỉ đọc được 1 2 tiếng rồi ngủ.

Hiện tại em đang chơi 4 thể loại, vì em chưa rành về thể 4 thể loại dưới đây, nên nhờ các cao nhân chỉ giáo.

1. Chơi GA.
    2. Affiliate.
    3. Dropshipping.
    4. Làm youtube.

Tình trạng hiện tại của em:

1. Chơi GA

Em có làm auto blog, cào khá nhiều site. Em cũng chưa bao giờ đi spin cái gì mà hoàn toàn để nguyên bài.
    Em đang gặp 1 số thắc mắc nhờ các tiền bối chỉ dạy như sau:
    1 - Em copy nguyên site của người ta, up lên, em vẫn thấy lên top đó, tuy nhiên khả năng đăng ký GA được hay không.
    2 - Em cũng tìm hiểu về các luật của đăng ký GA và hình như nội dung trùng lặp thì không được đăng ký thì phải.
    3 - Em đã thử đăng ký website đó, tf 1 ngày tầm 500, tỉ lệ thoát site 70%, site mảng tổng hợp nhưng vẫn không đăng ký được.
    4 - Anh em seo website thì đi link tay hay bắn GSA hay như thế nào để nội dung copy vẫn top không ạ.
    5 - Em thấy có rất nhiều site TF rất thấp tuy nhiên vẫn GA được, em chưa hiểu là họ đăng ký hay mua GA.
    6 - Chơi GA thì web nên chuyên về 1 lĩnh vực hay đa dạng, vì chuyên lĩnh vực em thấy TF k cao.

6 câu hỏi phần GA ạ!

2. Affiliate

Em làm hơn 1 năm cái này rồi, thu nhập cứ lè tè, đủ để nuôi site và cafe thôi à, vì hiện tại các chính sách đưa ra và hoa hồng khá thấp, em bán món hàng vài trăm, có khi vài triệu mà được 1% 2%, có cái được 5% là hết mức. chán nản nên muốn tìm hướng mới là Dropshipping, GA, Youtube

3. Dropshipping

Em chỉ để đây thôi, vì chưa làm gì và trong quá trình tìm hiểu. Vì thấy lợi nhuận có vẻ cao hơn AFF.

4. Youtube

Hiện tại em đang thử nghiệm 4 kênh với 4 cách làm khác nhau để thử nghiệm, và thấy dễ bị chơi nhau quá, kênh reup của e thì nát như tương, kênh nửa reup và nửa làm mới thì tạm ổn, 2 kênh làm mới hoàn toàn thì hầu như không ổn lắm do non kinh nghiệm quá!

Bài này chủ yếu em muốn xin các tiền bối chỉ dạy phần GA với 6 câu hỏi thắc mắc ở trên! Em xin chân thành cảm ơn!

hyperlight likes this.
  2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Áo thun adb là đủ combo mảng hot luôn
    I
    1+2 Được hay không thì thử mới biết, nếu người ngoài nhìn vào thì cũng phải thấy site mới chẩn đoán được tỉ lệ nào đó.
    3 Site đó là site news lấy từ 1 nguồn thì nhiều nguồn mình đăng ký được, 1 nguồn thì chưa bao giờ
    5. Rất nhiều thì sẽ có mua hoặc đăng ký hoặc sài chung site đã đăng ký từ domain khác (Mình cũng làm như vậy)
    6. Traffic cao, đặt ga được thì cứ nhet. Cao là bao nhiêu, quan trọng là traffic từ keyword và location nào. Cùng traffic, cùng ngách nhưng VIệt Nam có thể kém >4 lần về thu nhập
    II
    Chính sách hoa hồng không thể thay đổi nên nếu duy trì sản phẩm đó chỉ có cách tăng số lượng sản phẩm bán ra => Lên site càng nhiều bán được càng nhiều. Với chính sách last click của hầu hết product mảng aff hiện nay thì site nào có traffic cũng có tiền (ít hay nhiều). Nhưng làm nhiều thì chắc chắn tỉ lệ ra tiền nhiều sẽ cao hơn làm ít.
    III.
    IV.
    Bác chia sẻ 4 cách làm ra được hăm

anhdungseo92 likes this.
  3. safarisg.com.vn

safarisg.com.vn Khách Qua Đường

1.1 Mình thấy chờ cao nhận vào giải đáp chứ chưa đạt trình autblog, autoweb mà kiếm tiền được từ Gà. Dropshipping có vể khả quan nhưng nó cũng là nghệ thuật cần thời gian chứ không đập 01 phát ngon ăn.

anhdungseo92 likes this.
  4. anhdungseo92

Em làm SEO được 3 năm, không dài, nhưng cũng không ngắn. Em thuộc dạng lười nên 1 là không viết bài, 2 không đi link, hầu hết xưa giờ e vẫn làm thế. Và luôn tiếp cách để mình nhàn nhất có thể. Nói là nhàn thôi chứ cày ngày cày đêm giống anh em thôi, nhàn là nhàn để làm cái khác ạ. Em tìm mọi auto có thể vì em không biết code.

Tính ra 3 năm em cũng làm được 4 công ty và hầu hết top 10 của lĩnh vực đó của 4 công ty, tuy cách làm này ae SEO luôn kì thị, nhưng e thích là em làm à, mỗi lần đi chém gió với ae thì ăn rồi cứ bảo mày chưa dính thuật toán mày chưa sợ.

Do 4 công ty kia, em copy bài, nhưng e chọn lọc lại, cần e lấy, k em bỏ. Link e chỉ đi cần thiết, hầu hết em bắn tín hiệu từ MXH là chủ yếu vì có trợ giúp của IFTT và tool FB . Nên bài viết em top và cách tránh tình trạng bị RP.

Gần đây, thấy ae làm MMO ngon quá, em mới nhảy sang làm, thực sự em chẳng hiểu gì về GA luôn ấy, mỗi lần đi là nghe ae chém 1 tỷ 2 tỷ, ghiền quá mà, nên mới làm thử, rồi biết auto blog, rồi tự code luôn, ai ngờ nó được luôn.

Nhưng giờ có auto rồi, thì lại không biết khai thác như thế nào, do mới vào, luật thì chưa biết, đăng ký nó sao không luôn, còn mấy vấn đề phạt này phạt nọ nữa, rồi chơi GA sao cho không chết, mua con GA thì mua sao, tè le, kiếm trên mạng 2 tháng rồi mà hầu như chỉ là 1 đống kiến thức lẻ tẻ và không kết nối được. Nói chung ai ở bình dương hoặc tphcm cho e xin mời ly cafe ae tiếp chuyện.

Em SEO không giỏi lắm, nhưng kinh nghiệm thực chiến thì khỏi nói. Vì từ ngày đầu đến giờ cứ gồ nó ra hình phạt nào là em làm cái đó, e thử xem nó phạt nặng cỡ nào. Chắc nát hơn 30 site từ lúc làm đến giờ á.

Nai likes this.
  5. anhdungseo92

Thời gian vừa rồi, mình có kinh doanh thử, nói thất bại thì không, nhưng thành công cũng không. Hiện tại, cửa hàng em vẫn ra doanh số tuy nhiên chỉ đủ trả chi phí thôi, không dư đồng nào. Nên em mới nảy ra ý định Drop cho nhàn, chỉ tốn tiền giữ hàng, còn lại do bên thứ 3 làm hết rồi. Đỡ tốn mặt bằng, đỡ nhân viên, đỡ đủ thứ, mỗi tội chưa tìm được ngành ưng ý. Hiện tại em đang kinh doanh sơn xe, sửa xe, bán phụ tùng xe máy. Nhưng em chọn sai rồi các bác à, do em có bố làm xe và thấy cũng yếu rồi, nên em tính thay bố làm và phát triển ra, nhưng làm 2 tháng thì em thấy không phù hợp, em đi làm SEO lại và để tiệm cho thợ quản lý luôn. Tính dẹp nó luôn và trở lại với cái máy tính

safarisg.com.vn likes this.
  6. Nai

Drop thì tốn tiền ads để chờ pay thôi chứ đâu có giữ hàng

anhdungseo92 likes this.
  7. anhdungseo92

Mình cần trước 1 số tiền, để khi cần đặt hàng có tiền đặt chứ bác, rồi bên kia họ thu hộ mời pay về lại mình, mà trường hợp khách k lấy là ôm hàng luôn mà

8. Nai

Bác drop ở việt nam à. Âu mỹ pay trước mà

9. jennychu

jennychu Tân Thủ Thôn

đọc profile của bạn thì khuyên tập trung vào làm aff kết hợp với youtube kéo traffic cho site aff thì tốt nhất dựa trên các ưu nhược của bạn. Cái gì cũng lơ mơ mà chiến 1 lúc 4 5 mảng thì cầm chắc thất bại rồi. Đây là cái mà newbie hay gặp phải, gọi là hội chứng shiny object syndrome (đứng núi này trông núi nọ).

Tập trung hết focus và thời gian ít ỏi vào 1 cái làm với nó khoảng 6 - 12 tháng rồi phân tích lại xem hiện trạng sau đó làm tiếp hoặc nghỉ sang cái khác. Chút góp ý vì mình cũng từng như vậy.

10. money

money Hương Chủ

Hahaha comment quá hay. Anh xem rồi định không có ý kiến gì cả nhưng thấy comment này quá chuẩn. Có kinh nghiệm SEO thì nên làm aff và dùng SEO để rank + các kiến thức liên quan kéo traffic. Mà đã làm thì làm TA chứ tiếng Việt không ăn thua.
    Nói thẳng luôn đừng có hờn giận: nhiều ông SEOers làm site tiếng Việt thấy lên, tưởng ngon lành lắm, đến khi làm TA thì cày vỡ alo cũng không rank được mấy. Bản thân anh từng làm tiếng Việt rồi, các niche như thời trang, làm đẹp, chứng khoán, du lịch, ... có lẽ cũng không phải quá dễ (cũng không quá khó) nhưng thật sự thấy chẳng là gì so với làm tiếng Anh.

11. anhdungseo92

Tks a

12. anhdungseo92

Hóng mãi mới thấy a vào cmt, em cảm ơn, để e cố gắng thêm.

13. Dung Vuong

Dung Vuong Sơ Nhập Giang Hồ

Drop thì phải cày 6-12 tháng mới biết nó có ok không. Nhiêu khi mò sai hướng 1 phát cũng tèo luôn.

14. money

money Hương Chủ

Chia sẻ đầy nước mắt của 1 thanh niên bỏ 4 tỉ vào dropship và lời ko biết bao nhiêu mà kể :)

Blue Dragon and anhdungseo92 like this.
  15. Dung Vuong

Dung Vuong Sơ Nhập Giang Hồ

Lời dc bao nhiêu nước mắt k kể hết a ơi. 1 câu chuyện buồn {angry}

anhdungseo92 likes this.
  16. anhdungseo92

Cho e ít gạch đi a

17. anhdungseo92

Xin 2 anh chỉ giáo tiếp ạ

18. money

money Hương Chủ

Chúng mình không thuộc về nhau nên anh không có gì chỉ em cả :D
    Em thì quay tay và anh cũng đã nói em nên làm aff. Anh thì autoweb và aff thì anh chưa bao giờ giỏi cả nên lấy gì chỉ bây giờ.

19. Vito_King

Vito_King Sơ Nhập Giang Hồ

Đúng rồi, SEO tiếng Anh vất hơn tiếng Việt, mình auto cái tiếng Anh spin các kiểu mà 1 tháng chẳng index được bao nhiêu trong khi tiếng Việt chẳng spin gì, nguyên nội dung mà 1 tuần index còn gấp nhiều lần tiếng anh 1 tháng.

20. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Tối bỏ ra được 1 - 2 tiếng mà cái gì cũng ôm thế này thì tham quá nhỉ