Phân tích: site này có phải auto?!

Discussion in 'AutoBlog' started by jennychu, Dec 13, 2019.

1. jennychu

jennychu Tân Thủ Thôn

Hi các tiền bối, trưởng lão,
    Mới dấn thân tìm hiểu vô lĩnh vực auto site gần đây, em có thấy 1 web này khá hay, không biết nó có phải là auto 100% hay không?

Về layout thì sạch sẽ, clean, đơn giản gọn gàng <= chịu

Về content:
    Theo em phân tích thì nhìn có vẻ rất auto nhưng cũng có phần manual trong đó. Phần crawl tin bài thì theo em có vẻ là auto nhưng phần trình bày, format chuẩn SEO trong nội dung mỗi bài thì có vẻ là được 1 editor can thiệp 1 chút, ví em check thấy các thẻ heading, alt, image này nọ đặt tên rất chuẩn SEO, điều ít thấy ở 1 site auto 100%.

Các trưởng lão nghĩ sao?
    Code:
    https://mom.vn/
    p/s: website em đưa lên để phân tích, học hỏi và tham khảo cách làm. Nếu không đúng policy thì MOD ẩn giùm hoặc các cụ đừng vào chọc ngoáy web người ta nhé.

2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Template này quen quen. Theo đánh giá đợt trước thì viết tay. Nhưng có pro bảo là auto được.
    Và mình nghĩ chủ site ko auto

jennychu likes this.
  3. jennychu

jennychu Tân Thủ Thôn

Em cũng nghĩ là có tỉ lệ manual trong đó chắc tầm 40% :D
    Và còn nữa, hướng monetize site này là gì mà không thấy đặt link aff, cũng không Display ads luôn :D

4. Dang

Dang Bang Chúng

"Phong cách" nó "na ná" gonhub
    Code:
    http://cafemmo.club/threads/tong-hop-phan-tich-site-autoblog-hoc-hoi-de-tim-idea.2187/

5. jennychu

jennychu Tân Thủ Thôn

check file style.css thì có vẻ cùng tác giả :D, site mom.vn được cải tiến về mặt UI hơn chút

6. kenyc

kenyc Tân Thủ Thôn

Thằng này manual, thuê sinh viên tầm 15k 1 bài, chuyên copy xào nấu rồi trộn thành 1 bài, thường rewrite lại phần mở bài, nó có rất nhiều site tương tự thế này, một số site của nó đợt này visit tuột dốc không phanh do google thay đổi thuật toán.

Vito_King likes this.
  7. money

money Hương Chủ

Anh nghĩ site này manual chứ không auto. Chắc đầu tư cũng khủng đấy.

8. kenyc

kenyc Tân Thủ Thôn

100% manual anh nhé, em xin phép mọi người gọi chủ mấy site này là "thằng" ví nó chuyên copy bài, report không chịu xóa, tiền thân của gonhub là big.vn, đăng ký bởi "CÔNG TY CỔ PHẦN ĐẦU TƯ VÀ PHÁT TRIỂN CÔNG NGHỆ NIB", chuyên tuyển đội sinh viên về làm site dạng này.

Vito_King and money like this.
  9. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

MẤy site thế này thấy bài viết quá trời luôn, với tổng hợp thể loại ko biết có seo ko. Hay ăn nhờ mấy title ngách. Chứ 1 bài 15k thì 1000 bài cũng 12 triệu rồi. Chưa nói thời gian edit với lên ý tưởng cho 1000 bài đó nữa cũng đuối

10. jennychu

jennychu Tân Thủ Thôn

Em nghĩ là chủ network này đi theo hướng build to sell. Nghĩa là có công thức rồi, format rồi, quy trình nhân sự sẵn sàng hết rồi thì mass scale build hàng trăm site như vầy. Site nào lên thì bán. Anh em trong MMO cũng biết giá bán 1 site tầm 20 - 40X tùy dòng tiền, cách làm tiền và niche mà. Nên tính ra ROI quá cao so với các cách đầu tư truyền thống khác. :D

15k/bài really :D Mấy bạn bỉm sữa viết cho mình toàn trả 100 - 150k/bài, dàn ý outline mình đưa mà còn thấy chưa thỏa đáng. Đây sinh viên viết 15k/bài potay luôn. Chắc phải setup 1 team sinh viên xem hiệu quả đến đâu.

Thằng hay con thì mình không bàn tới vì coi cách làm, hay thì học hỏi, không hay/không hợp thì bỏ qua. Không phán xét :D

Em cũng nghĩ vậy sau khi check kỹ cách dàn content. Nếu là manual thì anh nghĩ ROI thế nào trên time, công sức bỏ vào, đáng không nhỉ :D hướng monetize chắc không phải để bán guest post hay ăn affliate rồi.

hocauo40 and Nai like this.
  11. money

money Hương Chủ

@jennychu site đó anh nghĩ nó có khoảng 10K bài (chưa check kỹ), mỗi bài 15K thì tốn 150 triệu. Các chi phí khác khá nhỏ nên coi như tổng cộng khoảng 170tr chi phí.
    Với site như vậy thì anh đoán là nó lỗ vì:
    1. Không thấy thu nhập từ nguồn khác
    2. Nếu bán thì chẳng ai mua với giá cỡ gần 8K $ cho site như vậy
    3. Thực tế là họ đã ngừng update site lâu rồi nên càng củng cố khả năng là lỗ nên ko đầu tư tiếp
    Tuy nhiên chủ site có thể họ làm cả chùm, lỗ site này họ lời site khác nên em hỏi có ĐÁNG làm theo họ hay không thì tuỳ khả năng của em. Cá nhân anh thì ko làm kiểu này.

Tony Vu, hocauo40, Nai and 1 other person like this.
  12. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Thế nào cứ nhìn site dạng này là em nghĩ tới thằng Gió @@

P/S: Cụ nào có theme của site này thì cho em xin vì em thấy nó đơn giản đúng kiểu em cần :D

13. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Vọc ra mà clone cụ ơi. Cái theme này làm đến 30p chứ mấy

Tony Vu likes this.