Tâm sự của newbie với auto web

Discussion in 'AutoBlog' started by Tony Vu, Oct 9, 2019.

1. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Chào các tiền bối,

Em biết đến auto web được tầm 2 năm và biết đến 4r này cũng khoảng đó. Thực sự ban đầu khi nghe nói về những gì auto web làm được em thấy rất hứng thú và em nghĩ nó phù hợp với khả năng của em nên quyết định theo. Vì hồi trước cũng từng học và mày mò code khá nhiều nên ngay từ đầu việc build 1 cái web, get content, API... không phải là vấn đề quá khó đối với em. Cái khó của em nó là traffic, nhiều khi mất cả 1-2 tháng ngồi làm 1 cái web auto, khi web go live đến chính mình cũng còn thấy nó hay ho, content hữu dụng chứ ko phải dạng tào lao thế nhưng traffic thì vẫn chẳng thấy đâu {cry}

Làm mãi được tầm gần năm chẳng có kết quả gì, em đành bỏ tiền đi học 1 khóa chăn gà hi vọng rút ngắn thời gian tìm hiểu. Thế nhưng những gì em học được ở khóa đó cũng ko giúp được gì cho vấn đề của em. Có thể những chiêu đó đã cũ và ko còn hữu dụng, nếu còn hữu dụng chắc người ta cũng chẳng dạy. Các bạn trong khóa cũng ko ai làm được.

Em kết hợp những gì mình biết và những gì đã học tiếp tục tìm hiểu. Nào là ping để chụy Gồ index, viết tool riêng để ping từ nhiều vps, nào là tạo back link, nào là SEO, nào là social post ... từa lưa hột dưa.

Và đến nay, sau 2 năm em còn lại gần chục site auto đang chạy. Site traffic cao nhất tầm 1.2k UV. Tổng traffic mỗi ngày được tầm 3K nhưng chỉ được 2-3$ từ gà. Trừ chi phí domain, hosting mỗi tháng em kiếm được tầm hơn 1 triệu VND từ autoweb, chỉ đủ cho 1 dĩa cơm trong khi 1 ngày phải ăn tới 3 dĩa {cry}{cry}

Đến giờ em khá là nản, 2 năm dù ko fulltime nhưng em cũng mất vào đó rất nhiều thời gian. Tính thu nhập là em lỗ vì chi phí domain, hosting, khóa học này nọ.

Có tiền bối nào chỉ giúp cho em một con đường hoặc nhận em làm đệ tử cho em đi tiếp không ạ? Em bí lắm rồi.

Nai and xmenvn2510 like this.
  2. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

"nhiều khi mất cả 1-2 tháng ngồi làm 1 cái web auto": cái này hơi lâu nhá.
    Bạn nói: content hữu dụng chứ không phải tào lao.
    Web auto thì content hầu như tào lao mà. vì data đi chôm hoặc xào lại.

Mình thì ko dám nhận ai làm để tử cả. Bạn cần tư vấn gì thì pm mình và để lại fb. Nên chuẩn bị tâm lý thất bại nhé. Cho nó ko hụt hẫng.

Làm web nó chông chênh lắm. Tiền nhiều hay ít cũng ko dám chắc. Cứ lấy số lượng bù cho chất lượng thôi.

Last edited: Oct 9, 2019
    Tony Vu likes this.
  3. lqhoang1910

lqhoang1910 Tân Thủ Thôn

E biết 4rum gần 2 năm mà chưa đẻ ra đc cái web nào đây {angry}

Tony Vu likes this.
  4. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Cho mình hỏi là khóa học chăn gà nó dạy gì vậy bác. Sao bác không học SEO hay chạy ads ấy, mấy cái đó thấy chạy tốt có vốn là ra tiền à.
    Còn vụ content hữu dụng nhưng bác làm content đó như thế nào. Copy hay sao mà không rank được.
    Thấy bác nói mỗi ngày kiếm được 1 dĩa cơm trong khi ngày ăn 3 dĩa mình thấy đồng cảm quá. Lúc trước mình mới ra nghề có ngày mình phải nhịn đói bữa sáng đến bữa trưa mới ăn cơm.
    Cố gắng lên bác, trời không phụ lòng người đâu, có thể chạy Grab để lựa chọn khung giờ đông khách. Giờ nào ít khách nghỉ, ở nhà code.

Tony Vu likes this.
  5. lamvoi1102

lamvoi1102 Tân Thủ Thôn

Mình làm auto lên ầm ầm luôn... nhưng cách đây chục năm. Làm sướng thật. Ngày đấy gg nó chưa quoái. Lượng thông tin thì chưa nhan nhản như bây giờ. Ngay cả bây giờ nội dung gốc cũng còn khó vì cạnh tranh quá nhiều.
    Cách đây 1 năm mình chơi auto top trên cả site gốc hehe

Tony Vu likes this.
  6. sugoku

sugoku Khách Qua Đường

ít nhất thì cuối cùng bác cũng đã ra tiền. còn em chưa ra được đồng nào. lỗ sml đây. {angry}{angry}

7. Nai

Mà sao mình mới add code tối qua vô site 3k traffic mà tổng $ hôm qua chỉ có 0.2$ nhỉ. Gà gì bèo quá bèo sao mà các cụ sống đời với nó hay quá hay.

8. lamvoi1102

lamvoi1102 Tân Thủ Thôn

Cũng là cái trải nghiệm. Nếu ko chạy grap kiếm nhiều hơn.
    Cái gì cũng có thời của nó. Biết bao nhiêu người kiếm bội tiền bằng auto web

9. lamvoi1102

lamvoi1102 Tân Thủ Thôn

Giờ con gà nó khó lắm. Đâu phải add vào là hiện quảng cáo đâu. Chưa kể cái vụ duyệt site. Auto nó có duyệt đâu

Mình có mấy trang nó duyệt rồi vào có trang hiện có trang ko hiện quảng cáo nhé

10. Nai

Của mình nó duyệt rồi mới có 0.2$ chớ

11. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Nó dạy 5-6 buổi thôi ạ, dạy tips để build site, để 1 site mới dựng sau vài ngày là có traffic có thể lên tới vài K. Em có học SEO rồi nhưng thấy các bác làm auto lại nói đã auto ko ai mất thời gian đi SEO cả và cái SEO đấy làm đúng là cực hình và nhàm chán buồn ngủ. Còn chạy ads thì em cũng ko biết chạy cái gì.

Content VD như chủ đề news, em làm xong thấy mình chỉ cần vô site mình là có thể nắm bắt được những tin tức, chủ đề nóng hiện tại; nội dung hình ảnh video truyền tải được thông tin đàng hoàng thì em cho là hữu ích. Em test khá nhiều loại content, copy cũng có xào nấu cũng có. Có khi em làm site index được > 2 triệu nhưng deindex sau 3-4 tháng. Và ngay cả lúc nó đang index > 2tr thì cũng chỉ được 2-300UV/ ngày.

Em cũng đã từng chạy Grab rồi luôn ạ nhưng chạy cái đó xong về chán chả muốn đụng đến code nữa.

12. xmenvn2510

Làm auto web không có công thức nào thành công cả. Chỉ kiên trì + nhẫn lại + sáng tạo + may mắn.
    Cùng 1 chủ đề, có người thành công, có người thất bại.

Em tranh thủ ăn tối, rồi chạy vào cuốc grab đã. Auto web khó vãi nhái {big_smile}

Tony Vu likes this.
  13. Nai

Bác share tips và giá của khóa học đó luôn được không. Dựng site vài ngày mà có tời vài k traffic thì 2 năm trước mình nghĩ cũng khó mà làm được nếu mới học.
    Còn việc SEO thì không nên áp dụng cho auto thì bạn nên sàng lọc lại cho hợp với yêu cầu của site mình làm và user nữa. Ví dụ như giờ làm web tool mà bác không SEO thì chỉ có quảng cáo mới có traffic (Trừ một số tool có khả năng tạo khối lượng content lớn).
    MÌnh chưa làm trang dạng hot news nhưng mình thấy báo quá nhiều rồi, nếu có làm phải có sự đặc biệt. Nhưng nếu có sự đặc biệt đó thì để kéo user về để họ thấy sự đặc biệt của mình thì bắt buộc phải có traffic từ ads hoặc social.
    --
    Nếu đó giờ bác chỉ news thì giờ đổi sang món khác đi: Ví dụ như truyện, image (mình làm đủ để duy trì server và domain, coi như trải nghiệm), product (aff).
    Kinh nghiệm sau khi thất bại nhiều lần của mình là không ngừng cố gắng và duy trì sự cố gắng của mình. Thử nhiều trong khả năng cho phép (kể cả khi thành công ở một niche nào đó).
    -
    Mình thấy auto cũng giống như tập gym vậy: Để đạt được kết quả như mong muốn đã khó mà duy trì kết quả đó lại càng khó.

Tony Vu likes this.
  14. Hốc

Hốc Sơ Nhập Giang Hồ

ko cần than đồng chí ạ , mình có khoảng thời gian cũng khá kiếm ăn dc nhưng lấy vợ về , vợ nó phá hết bà tiền , giờ lại ngồi gõ cọc cọc

Tony Vu likes this.
  15. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Em còn ko có cả tiền cho vợ nó phá cơ {bye}

16. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Em ko tiện share tips và giá bởi vì người dạy đó cũng có trong 4r này. Site vài ngày có vài K traffic là theo người dạy nói thôi chứ nếu em và các học viên khác làm được thì đã chẳng có chuyện để mà nói hôm nay.

Web tool em cũng có làm rồi. VD user gõ 1 cái domain và submit, em lấy thông tin của domain đó show ra cho user xem => URL có param là cái domain => em cào list vài triệu domain về làm thành cái sitemap xong mang ping là site em có lượng content lớn.

Image em cũng đã thử với Instagram, sau khi chạy được tầm 3 tháng thì DB lên tới gần 50tr record server chạy ko nổi luôn mà index, traffic cũng bèo nhèo nên em stop.

17. money

money Hương Chủ

Than vãn hay nói gì đi nữa đều là cảm tính. Có ông kiếm dăm bảy K 1 tháng vẫn than vì ko đủ xài. Có ông kiếm có vài trăm $ còm mà vui.
    Cho nên nói gì thì cũng cần có sự cân đong đo đếm rõ ràng. Autoweb mà chưa build được hơn trăm site, chưa làm được hơn 10 niche khác nhau hoàn toàn mà muốn kiếm ra nhiều tiền thì quên đi. No easy money.

Tony Vu likes this.
  18. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Em chưa build được trăm site, cũng chưa làm được tới 10 niche nhưng mục tiêu của em chỉ là 3 dĩa cơm/ngày, đủ để chứng minh rằng có thể sống được bằng auto web thôi chứ nhiều thì biết bao nhiêu là nhiều hả bác. Nếu các bác cho là em than vãn ko thích nghe thì em xin xóa bài ạ?

19. xmenvn2510

ấy. ko có gì đâu. A e lên cót cho bạn biết thất bại là chuyện thường tình.
    Cứ bình tĩnh. Mọi người đang giúp e phần tâm lý trước đó.

20. money

money Hương Chủ

Ủa nói vậy ko phai phải than vãn thì là gì? Và đó giờ anh vẫn ko thích nghe than vãn. Nhưng pé ko cần xoá làm gì. Anh biết nói thẳng như thế nó sẽ phũ lắm. Pé đang bế tắc nghe thấy nó chối tai nhưng mà chẳng có ai cho pé động lực ngoài bản thân pé đâu. Nếu autoweb khó quá thì bỏ đi, đầy nghề khác kiếm ăn ngon lành chứ cần gì autoweb?