Tâm sự của newbie với auto web

Discussion in 'AutoBlog' started by Tony Vu, Oct 9, 2019.

1. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Vâng cảm ơn bác em đi chạy Grab thôi :D
    Còn bài của em bác nói vậy thì cứ để vậy, các bác ko thích nhưng cũng có thể giúp cho các AE mới đỡ tốn thời gian vì lầm tưởng.

2. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Bạn rút ra được những điều này chứng tỏ bạn có thu hoạch. Nhưng thu hoạch của bạn lại đi theo hướng tiêu cực. Bạn bảo những chiêu đó đã cũ và không còn hữu dụng.Nghe nói hơi buồn cười. Bạn cũng biết về seo onpage và seo offpage vậy mình hỏi bạn mười mấy năm nay 2 cái này vẫn vậy. Không thay đổi gì cả, lý thuyết nó cũng chỉ có thế. Vậy nó là mới hay cũ. Tại sao từng đấy kiến thức có người làm đc web lên có người không làm được. Cái này bạn phải tự xem lại mình

Bạn mới làm hơn 10 web nhưng đã có traffic và có thu nhập. Tức là bạn đã biết cách kiếm traffic. Các tiền bối ở đây cũng đang đau đầu vì vấn đề đó. Hàng ngày vắt óc ra suy nghĩ để kiếm đc nhiều tf nhất có thể mà còn không được. Bạn đã cố gắng thật sự chưa. Hay chỉ biết ngồi đó bế tắc và lên đây than vãn. Mình thấy bạn có comment ở 1 post là "người ta chỉ dậy bạn cách tạo web cách lấy dữ liệu còn thứ quan trọng nhất là traffic thì không dạy bạn" (Xin lỗi nếu có thêm bớt từ nào nhưng đại ý chắc không sai). Xin lỗi bạn chứ sao bạn không chửi thẳng mặt nta là sao mày dạy tao tiêu tiền trong khi mày éo cho tao tiền đi. Nghe nó buồn cười lắm. Nta cho bạn cái cần. Chỉ chỗ cho bạn ngồi câu chứ éo ai rảnh háng đem con cá đến móc nó vào lưỡi câu cho bạn

Content hiện nay của bạn là news đúng không. Nếu đúng như vậy thì mình khuyên bạn bỏ ngay và luôn. Dạng content news nếu bạn không có hệ thống spam social hay chạy ads thì không bao giờ lên được đâu (Với người đang bế tắc như bạn thì lại càng như đâm đầu vào đá)

Tốt nhất bạn nên đi làm gì đó 1 thời gian lấy vốn trước đã. Sau này nếu có hứng thú thì quay lại sau. Nhớ nếu có tiếp tục làm auto thì nên kiên trì và bớt than vãn lại

Aleximong and code4foodnbeer like this.
  3. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Thứ nhất, em chưa nói những tips đó là gì mà bác đánh đồng nó với SEO là chưa đúng. Có thể là em kém nên làm ko được nhưng tại sao bao nhiêu người từng học khóa đó chẳng ai làm được?

Thứ 2, em nói là hiện giờ còn lại gần chục site đang cho chạy. Còn thực tế số site em đã làm chắc cũng > 50 rồi. Trong 2 năm ban ngày đi làm còn tối về là cắm đầu vô code, cuối tuần là làm full luôn chẳng chơi bời giao du gì. Như vậy theo bác em đã cố gắng và kiên trì chưa?

News chỉ là 1 niche mà em đã làm, ngoài ra nếu đọc hết thread thì bác thấy em còn thử làm 4-5 niche khác nữa rồi.

Cảm ơn bác đã giành chút thời gian cho em !

4. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Mới đi về, thấy ae gạch đá thớt nhiều quá, nên lên tin thần cho thớt 1 chút đây. Thật ra để làm auto web nó còn cần tư duy khá nhiều nữa chứ ko chỉ đơn thuần là chỉ lấy bài về xong rồi up lên là ra đâu thớt. Mình có dạo quanh nhiều group về crawler content, plugin gì đó của wp ấy, thấy quá trời người lấy bài bài về và vẫn thấy rất nhiều người bán site sau 1 thời gian, chứng tỏ là làm không hiệu quả. Nhưng các cụ vẫn làm có ăn chứng tỏ mần sai cách thôi, Nghề autoweb nó ko có 1 công thức thành công cố định, đúng với người nầy và sai với người khác, thớt chỉ có thể thử và sai từng chút 1 thì mới tìm ra dc chén thánh thôi. Ae ở đây đa phần gạch đá thớt ở chỗ làm chưa đủ kiên trì, nhưng thớt dẫn chứng ra là làm 2 năm ko nghĩ ko chơi gì? Vấn đề đặt ra là trong 2 năm đó thớt mần 50 site cách làm giống nhau chỉ khác niche thôi, hay là 50 cách khác nhau, content xào nấu khác nhau?

Như trong 1 bài viết hồi trước mình có chia sẽ, bạn làm 100 site cùng 1 cách hay là bạn làm 100 site với 100 cách khác nhau nó sẽ dẫn bạn tới kết quả khác nhau. Thớt đừng nản, nhiều ae vẫn đang kiên trì và có quả ngọt ấy thôi, chủ yếu là tư duy và cách làm chưa chuẩn thì mình cứ thử cách khác. "Con đường bạn lựa chọn luôn luôn đúng, chỉ sai khi bạn từ bỏ nó"

thienminh, Nai and Tony Vu like this.
  5. Dung Vuong

Dung Vuong Sơ Nhập Giang Hồ

Đoc tâm sụ toàn thấy bán than. Chẳng thấy ai khoe đạt dc cái này cái kia để mềnh có động lực học tâp. Nếu tất cả ae ở đây mà đi bán than chắc sập cả server.
    Bạn cày 2 năm k như mong muốn thì thử đổi cách kiếm tiền MMO khác đi. Nhu Dropship chẳng hạn.

Tony Vu likes this.
  6. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Cảm ơn bác rất nhiều vì những lời động viên !

Ban đầu mình cũng dùng wp nhưng sau thấy nó có nhiều hạn chế nên mình đã tự viết code riêng ko dùng wp nữa. Mình đã thử 5-6 niche hoàn toàn khác nhau, mỗi niche mình lại làm ra gần chục site, mỗi site lại có chỉnh sửa code, params khác chút để xem cái nào hiệu quả nhất mà rút kinh nghiệm.

7. Cháu dì Sáu

Cháu dì Sáu Bang Chúng

thớt có đẹp trai không? không đẹp trai thì bỏ auto đi nhé. đẹp trai thì tính tiếp.
    -Niche News vẫn ăn tốt nhe thớt, mấu chốt thứ nhất là phải index nhanh như chớp, nhanh hơn victims càng tốt.
    -Dữ liệu trong tháng của mình khoảng 10M records, mấu chốt thứ 2 là site load phải nhanh, gọn, râu ria bỏ hết đi vì thiên hạ giờ toàn xài smartphone.
    -Số lượng làm càng nhiều càng tốt, có khi lên 100 sites chả có site nào ranked, vất, đừng lưu luyến. trung bình 1 năm mình làm khoảng 500 sites, renew khoảng 3-5 domains.

Last edited: Oct 10, 2019
    Leanc, Ezzra Bridger, CSGO and 5 others like this.
  8. Vito_King

Vito_King Sơ Nhập Giang Hồ

Đây, bạn chưa phải là người SEO giỏi, đồng ý code WP không hẳn nhanh, nhưng về SEO thì chẳng có gì để đảm bao code bạn hơn

code4foodnbeer likes this.
  9. Dung Vuong

Dung Vuong Sơ Nhập Giang Hồ

Test vậy ai chịu cho nổi anh :3

Tony Vu likes this.
  10. lamvoi1102

lamvoi1102 Tân Thủ Thôn

Tỉ lệ hiện quảng cáo ít nhé

11. lamvoi1102

lamvoi1102 Tân Thủ Thôn

Chắc chắn là wp nặng. Nếu nói về seo thì wp index cực nhanh.
    Tự tay mình code index rất chậm.

Wp lợi thế seo nhưng chạy ì ạch. Tự code nhanh nhưng seo ko tốt.

Code wp 10k post chạy chậm vãi ra.
    Mình tự code 10 triệu record chạy phà phà

Tony Vu likes this.
  12. lamvoi1102

lamvoi1102 Tân Thủ Thôn

Chốt một câu theo ý kiến riêng của mình nhé.
    Tốt nhất là đi theo hướng tự nhiên tự viết. Phải đầu tư thời gian. Nói thẳng là làm kiểu này với sức lực một mình bạn thì khó có thể đấu với cả một đội ngũ chuyên biên soạn. Để viết được một bài mất hàng tiếng đồng hồ. Chưa nói đến domain thì ko có tuổi ko có trust. Domain của họ tuổi cả chục năm và trong mắt gg đã trusted.

Nếu theo hướng auto thì mình xác định 50/50. Build một site mới mới đầu ngon lắm vì rank dance sau chỉ một vài tuần là gg nó cho bạn mất hút.
    Lấy số lượng bù chất lượng. Làm một đống rồi vứt đấy thôi. Index nhanh thì toi nhanh. Index chậm thì ko có trafic. Mà index nhiều chưa chắc đã có trafic vì index xong có rank đâu mà có trafic.

Mình đã từng thấy nhiều thằng tay to hẳn hoi làm bán auto tức là lấy content về xào nấu lại bằng tay rồi post mà vẫn bị trảm.

Tony Vu likes this.
  13. money

money Hương Chủ

kkk trùm news lâu lâu mới thấy xuất hiện

Tony Vu and Cháu dì Sáu like this.
  14. healcare

healcare Khách Qua Đường

Site có trafifc tốt thì PM mình, có thể mình sẽ hỗ trợ đc 1 phần chi phí bằng việc tài trợ chi phí host / domain cho bạn (đổi lại là có thể đặt banner hay link đến các sản phẩm mình đang kinh doanh)

Tony Vu likes this.
  15. lamvoi1102

lamvoi1102 Tân Thủ Thôn

Thực ra là bạn clone nguyên cái giao diện wp cũng ko có tác dụng lắm.
    Trong bộ code wp có phần nhập các link để ping với các callback bạn nên thử cái đó.
    Code thì mình chỉ có một cái chạy chung hết.

Tony Vu likes this.
  16. levis012

levis012 Sơ Nhập Giang Hồ

Mình làm auto phải đến gần chục năm và cũng như bạn.
    Có thời điểm làm vì vui do mới học code, hoặc thấy thằng hàng xóm, bạn bè nó có thì mình làm. Chứ cũng chẳng phải là máu kiếm tiền.
    Có thời điểm ngày kiếm 25$ vui sướng, có lúc chẳng có đồng nào buồn tủi.
    Tổng hợp suốt quá trình mình làm tính tổng số tiền / tổng số thời gian thì thấy nó ko khác mình đi làm bên ngoài 1 chút nào cả.

1 số ông giàu được nghề này, nhìn thì là giàu.
    Nhưng tính ra số thời gian, công sức, tiền bạc, quan hệ, sức khỏe bỏ ra cũng rất nhiều.
    Mà nếu làm ở ngoài thì với tư duy các ông ấy có khi cũng lên giám đốc hết cả rồi, thu nhập cũng thế hoặc có khi hơn.

Auto nó là một nghề, và bạn phải bỏ 100% thời gian nghiên cứu thì mới hy vọng có thu nhập đủ sống hoặc cao, (cái này còn phụ thuộc vào tư duy mỗi người nữa )
    Đừng bao giờ nghĩ auto là cứ sáng đi làm chính tối về chơi chơi là có tiền, nếu dễ như thế thì ko đến lượt bạn, mình ăn hết rồi =))

Mình làm auto sau khi mình ra trường, thời điểm đó nhà trường vẫn giữ lại để mình đi thi cho nhà trường ở mấy cuộc thi
    Đấy là khoảng thời gian mình dành gần như 100% để bắt đầu làm auto.
    Mình làm blog, rút gọn link download crack adobe các phiên bản. mình kiếm tiền qua kênh adf.ly
    Sáng post bài viết xong làm video youtube hướng dẫn crack các kiểu rồi chạy. Chiều xem kết quả được 0.002$ mà động lực nó cao lắm.
    Sau làm sang crack cả đống thứ khác đâu đó mất nửa năm, tiền thu về tính ra được vài $.
    Nửa năm sau thì đống blogspot đó nó kiếm đc khoảng 5$ / ngày. Lúc đó mình cũng đang chuẩn bị đi thi rồi.
    Thi xong về tiếp tục làm cả đống site khác, có cả download torrent nữa. Và đỉnh điểm là khoảng vài tháng liên tiếp mình được 25$ / ngày.
    Mình còn làm thêm các site theo kiểu grab video, clone video youtube hay mấy kênh video nổi nổi. có thời điểm real time online = 300 user
    Sau 1 thời gian google nó ban hết đống site download crack, mấy torrent film bản quyền mình tay trắng.
    Vừa làm lại đống site vừa khóc, nói chung là khóc thật sự vì tiếc. Nó như kiểu đứt ruột ra ấy.

Bắt đầu làm lại với y như công thức cũ, nhưng lúc đó ra trường mình xác định mục tiêu là đi làm ngoài chứ ko thể bấp bênh, may rủi như nghề này được.
    Mình làm theo công thức cũ nhưng cũng ko còn dành 100% thời gian được, dần dần web cũng chẳng có ai mà tiền cũng chẳng có. Rồi chán xong bỏ.
    Thỉnh thoảng ngứa nghề lại làm mấy web clone, auto. Có tháng kiếm đc 100$ 200$, có tháng kiếm được 20 30.
    Nói chung là ko nhiều, và lấy đấy làm tiền thuê VPS, mua domain chơi chơi thôi. Chứ tính ra mình chịu khó lên cty làm cuối tuần, thì tiền OT đó tính ra cũng 500$ 600$ / tháng
    Vừa được ghi nhận chăm chỉ vừa có tiền mà ko phải mệt như auto này. Ngày nào cũng phải cắm đầu vào.

Nên mình khuyên bạn, thay vì chạy grab hay kiếm tiền auto như này bạn nên đầu tư học cái gì đó rồi kiếm tiền nghiêm túc.
    Thực sự nghề auto này cần người cực kỳ nhạy bén và tinh tế. Và phải nhiều thời gian, đầu tư thời gian ban đầu cũng khá lớn, khi nắm đc các yếu quyết + may mắn rồi thì họ mới nhàn, mà thường cái đó chỉ có ng đi đầu làm được thôi.
    Họ có sẵn vài site kiếm vài k$ 1 tháng rồi thì họ ung dung làm cái khác kiếm thêm chứ còn mình đi sau thì có thể có nếu may mắn còn ko thì cũng ko ăn thua mấy.

Xã hội nó đã tự định giá bạn rồi nên bạn có làm nghề gì cũng vậy thôi.
    Bạn bỏ ra X thời gian và Y công sức sẽ thu lại được Z.

Bạn giỏi thì làm auto hay chạy grab hay làm IT thì dần dần bạn cũng đạt được mức lương bạn mong muốn.
    Ngược lại nếu bạn ko đầu tư, ko giỏi, thì bạn có làm cái gì đi chăng nữa cũng chỉ được như vậy thôi.

Còn về vấn đề bạn hỏi với mấy cái site kia. Mình có 1 công thức chung cho tất cả vấn đề trong cuộc sống mà mình hay dùng.

Input => Process => Output

Nếu Output mà chưa như bạn mong muốn thì bạn có 2 cách để thay đổi
    Thay đổi Input ( có thể là niche, có thể là code, server, domain, kiến thức, thời gian, công sức ,,, nói chung tất cả những gì bạn đã bỏ vào muốn thay đổi thì thử thay đổi cái này. )
    Thay đổi Process ( nếu bạn ko thể thay đổi input thì bạn phải thay đổi cách xử lý. bạn xử lý đống data như nào, bạn spam như nào, index các thứ, nói chung là cách bạn sử dụng cái đống input kia)

Bạn thử hết 2 cách trên kiểu gì cũng có kết quả.

Trồng cây sẽ được ăn quả, còn quả như nào nó phụ thuộc vào lúc bạn chọn giống. giống tốt rồi thì phải xem cách bạn chăm sóc. Bạn không chăm đúng hay ko chăm tốt thì quả bạn ăn sẽ không ngọt đâu.

Lâu lắm mình nhớ lại thời xưa của mình nên ngồi viết vài dòng linh tinh để cho bạn có động lực trong cuộc sống.

17. JohnWick

JohnWick Sơ Nhập Giang Hồ

Làm auto nhiều khi cũng do may mắn. Site đầu tiên làm lên được 100k users/ day. Các site sau thì k dc thế nữa :))

Tony Vu likes this.
  18. money

money Hương Chủ

Em được giữ lại trường thì chắc là có trí thông minh học vấn nhưng em làm maximum chỉ có 25$/day với nghề autoweb thì ko có gì ngạc nhiên cả. Bởi autoweb cần nhất đẹp trai. Thông minh là chỉ số phụ. (Anh nói nghiêm túc chứ ko phải nói mỉa đâu, đừng tự ái)

Tony Vu and levis012 like this.
  19. hocauo40

hocauo40 Tân Thủ Thôn

"Đẹp trai" ở đây là gì anh @money?

20. levis012

levis012 Sơ Nhập Giang Hồ

Cũng có thể là như thế anh. Bởi vì em tham gia khoảng tầm 6 tháng đến 1 năm thì làm được mức đó. Và em tin rằng nếu như em có tiếp tục và cố gắng thì con số nó còn cao hơn nhiều.
    Có điều em cũng sớm nhận ra là làm cái này đánh đổi quá nhiều, và một điều nữa là không chứng minh được bản thân với mọi người.

Những cái này tùy quan điểm của mỗi người chứ không phải ai cũng giống ai. Em cũng bỏ auto rồi nên anh nói em cũng không thấy tự ái. Ai giỏi hơn thì em nghe người đó thôi =))
    Có điều cái mà em nhận thấy là nếu anh cũng bỏ thời gian công sức như thế nếu ra ngoài làm ăn có khi giờ anh cũng thành chủ, cũng có những cái gì đó tương tự như giờ rồi. Đời không ai biết trước ntn.

Như thằng thợ dạy tên Dan nó nói, cứ làm 10.000 giờ 1 thứ gì đó thì sẽ thành chuyên gia.

Trên kia là góc nhìn của em tư vấn cho bạn grab kia thôi .