Tut làm auto của Admin cafemmo.club

Discussion in 'Chia Sẻ Con Đường Tôi Đi' started by Nai, Aug 25, 2017.

1. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Quá khứ - hiện tại - tương lai, bản thân em và những mem khác thỉnh thoảng lại đặt ra câu hỏi dạng chọn lựa cái này hay cái kia, cái nào hơn cái nào. Thấy anh nông dân @Hoa Mãn Lâu kéo nhiều post hay mà quên mất cái post quan trọng này nên em mạn phép kéo về và note một số đối tượng chính nên đọc:
    Những mem nào chưa có kinh nghiệm khi những bước khởi đầu sẽ đặt ra câu hỏi dạng chọn lựa, mục đích chính ai cũng biết đó là TIẾT KIỆM THỜI GIAN và ĐẠT HIỂU QUẢ CAO NHẤT. Mình hiện tại cũng hay như thế nhưng nay lặp pic kéo lại pic này để anh em có cơ hội thì nên thử hết tất cả. Vì đôi khi những thứ mình nghĩ nó không hiệu quả thì lại hiểu quả và ngược lại.
    Hy vọng bài chia sẻ của admin cafemmo.club sẽ giúp bạn có được những bài học từ chính sự trải nghiệm của mình, và một lần nữa, hãy thử tất cả nếu có khả năng dù hoài nghi hay không hoài nghi tư vấn từ người khác.
    Bản quyền @Hoa Mãn Lâu

Action
    Sau 1 thời gian ăn tết xong, chắc các cụ đang còn bận rộn với beer bọt, khá là lười, Nên chúng ta sẽ khởi động với cái tut đầu năm vào ngày thần tài. Hy vọng mọi người sau khi áp dụng tut tài lộc dồi dào. Văn em hơi kém nên hy vọng ae cốt ý là được rồi.

Sự tích ra đời cái tut nầy nó là như thế nầy. Có rất nhiều bạn PM hỏi em “Sao em mần cả 100 site mà éo có tí traffic nào anh ạ, Hoặc gg nó ko index”. Sau đó em mới hỏi lại “bạn mần ra sao mà ko có tí traffic nào?” Bạn ấy hồn nhiên trả lời “Em mần 100 site với cách abc như vầy nè“. Vâng tới đây thì em củng đành lắc đầu luôn vì nếu làm 100 site mà chỉ với 1 cách abc thì coi như bạn chỉ mới mần có đúng 1 site với 1 cách thôi. Lấy đâu ra 100 site.

Trong quá trình học Triết học, chắc cách thím thường nghe tới “Tích lũy đủ về lượng sẽ biến đổi về chất”. Nhưng có thím nào chịu khó ngồi động não suy nghĩ cách ứng dụng nó vào trong cuộc sống hàng ngày ko? Và đặt câu hỏi, Tích lũy đủ về lượng là tích lũy như thế nào? Vấn đề mấu chốt ở chỗ đó đó. Chắc mấy thím thường hay nghe ae trong group hay kêu là mần đủ 500 site sẽ thành chánh quả. Nhưng khổ cái mấy ae ko nói rõ mần 500 site thế nào. Nên chắc có vài thím củng cắm đầu mần 500 site rồi chuốc lấy thương đau.

Theo cá nhân em bản chất của việc mần MMO chính là rà thuật toán của site mục tiêu, trong trường hợp nầy chính là Google. Vậy Vấn đề là muốn rà thuật toán GG thì có nhiều phương pháp, cá nhân em thì gà lắm nên xài phương pháp lấy cần cù bù thông minh thôi. Ae đu theo nhớ chuẩn bị tin thần cày cuốc xuyên màn đêm nha.

Lý thuyết của pp nầy chính là “Chia nhỏ qui trình mần 1 việc gì đó trong MMO ( ví dụ : Với auto là build site chờ index, với youtube là tạo kênh – render - upvideo, .v..v tự phân tích qui trình mần mấy cái khác trong MMO rồi list ra nhé ) thành rất nhiều hành động nhỏ khác nữa. Càng chi tiết càng tốt, Sau đó chọn 1 hành động là biến số, thay đổi với thật nhiều trường và giữ nguyên tất cả các hành động còn lại, để xem phản ứng của site đich thế nào, từ đó sẽ hình thành 1 bản thống kê ()để biết chỗ nào cần quan tâm đào sâu.”

Chú ý : Ứng với mỗi qui trình bạn phải đặt ra 1 target cụ thể để biết thế nào là hiệu quả thế nào là ko hiệu quả.

Lấy ví dụ như làm auto đi. Thì cần xác định target có thể là ( có bot vào, bot vào nhiều, index, traffic) kiểu kiểu như vậy. Nếu các bạn làm mảng MMO khác thì tự xác định target nhé. Sau khi xác định target thì phải làm thêm 1 bước là tracking để biết có đạt được target ko? Bước nầy em sẽ nói kĩ hơn ở phần thực hành.

Thực hành: Vì mình đang ở group auto nên em sẽ nói chi tiết cách thực hành về mảng auto, các mảng mmo khác các pác vui lòng tự động não suy luận thêm nhé.
    Đồ nghề cần thiết :
    Update #2

Last edited: Jan 2, 2019
  2. Nai

Tiếp tục #1
    - Server hoặc vps chịu tải tốt
    - Domain : Cần rất nhiều (Hồi đợt trước thím nào ôm mớ domain xyz thì bây giờ có dip xài rồi nhóe)
    - Mã nguồn web : Em thì hay xài wordpress, thím nào mần mã nguồn tự build thì vui lòng tự xử theo hướng em đã gợi ý
    - Tracking tool : Đa phần ae làm auto sẽ chú ý đến việc làm sao để cho index thôi. Nên em sẽ tập trung vào vấn đề đó. Còn nếu các pác có target khác thì comment ở dưới. AE cùng ngồi lại thảo luận về tracking tool. Nên có 1 tool thống kê xem 1 ngày google bot vào site được bao nhiêu con, Và chúng nó tập trung vào ở chỗ nào. Nghĩa là có hiển thị url truy cập rõ ràng nhé. Nếu pác nào mần mã nguồn khác thì vui lòng follow theo hướng nầy. Mình dùng wordpress thì xài “Hobo WP GoogleBot Tracker Plugin” mn tự kiếm link down nhé. Nếu ai biết plugin nào tracking tốt hơn thì giới thiệu luôn nha.
    - Nội dung : Nên chọn 1 nguồn nào đó đủ lớn để làm tập nội dung các cho các site mình thử nghiệm. Thường 1 site em sẽ làm ở mức 2-30k bài viết. Nên site gốc lấy content sẽ cần ở mức 1tr post là đẹp lớn hơn thì quá tốt. Vì sao nên chọn cùng 1 chủ đề vì mỗi 1 niche, gg sẽ có 1 mức độ quan tâm, index và khả năng lên khác nhau => Để cho đồng bộ biến content.
    - Cần cù bù thông minh [​IMG]:v

Thực hiện :

- Mỗi dạng site các bạn nếu siêng thì có thể mần 3 site giống nhau, còn nếu lười thì mần 1 site củng được.
    - Luôn luôn thực hiện qui trình từ a-z nghĩa là phải đảm bảo làm tới cuối cùng để cho ra kết quả. Đầu tiên các bạn lựa chọn 1 mô hình site mẫu với đầy đủ domain, host, themes, bài viết luôn, cấu hình bài bản như là 1 site hoàn chỉnh luôn, đầy đủ các widget, plugin nhé. Cái nầy là tùy ý các bạn muốn chọn sao thì tùy. Mình thì chọn luôn themes là mấy cái themes mặc định của wordpress như “Twenty Seventeen, Twenty Sixteen, Twenty Fifteen .v.v. “.
    - Giai đoạn chuẩn bị content, lên site thế nào thì tùy mỗi người, mần sao củng được miễn sao nhanh và hiệu quả là được (ae có thể bàn luận thêm cách làm site nhanh). Tốc độ trung bình của mình là từ mùng 1 tới mùng 10 tết là làm 300 site. Nếu bạn nào có cách làm site nhanh hơn thì chia sẽ nhé. Các bạn chú ý là nếu làm ở wordpress lúc build site xong thì vào phần setting -> reading -> check vào Search Engine Visibility để ngăn site ping lên google. Sau đó thì muốn post bài, mần content gì đó thì mần nhé (*). Giai đoạn chuẩn bị site thì tuyệt đối ko có ping hay làm gì để cho biết là site có hiện hữu trên web nhé.
    - 1 vài Ví dụ : Nếu các bạn nghĩ rằng thời gian public site trong ngày có ảnh hưởng tới độ index của gg thì các bạn cứ thử chia 1 ngày làm 24h giờ. Mần 24 site giống nhau, nhớ là content phải thay đổi đi nhé (Cái nào củng giống nhau được nhưng content thì nên đổi cho nó khác biệt) xong rồi cứ tới giờ thì public ra thôi. Cho đủ 24 site xong theo dõi xem có sự đột biến gì ko nhé.
    - (*) : Nếu các bạn cho rằng các post bài ảnh hưởng tới index thì có thể thử list ra vài cách như : Post 1 lần 1 bài trong 1 phút, 1 bài trong 1s, 1 bài trong 1h,1 bài trong 1 ngày, Hoặc post luôn 1 lần ..v.v NẾu post từng bài 1 thì sẽ cần mở cái chỗ “Search Engine Visibility” để cho ping bot mỗi lần cho giống người viết, còn post 1 lần luôn all bài thì nên post xong rồi hãy ping.
    + Hoặc các bạn cho rằng ping sitemap nó ảnh hưởng tới index thì các bạn list ra all những vấn đề có liên quan tới sitemap : Ví dụ số lượng link trong sitemap, site map dạng gì (Chú ý có rất nhiều dạng sitemap nhé), Tần suất ping trong ngày, Ping ở đâu, dùng tool gì ping, Ping bằng rss hay bằng sitemap. .v.v.v
    + Hoặc các bạn có thể cho rằng yếu tố onpage H1 có ảnh hưởng. Thì list ra all những vấn đề liên qua tới H1 trong site, có thể là vị trí, kích thước chữ, màu sắc .v.v => List chi tiết hơn như vị trí : ở trên Ở đầu header, ở đầu source code, footer, hoặc kích thước H1 đang to nhất cho nó to thứ 2 sau h2, hoặc nhỏ nhất .v..v. Được bao nhiêu yếu tố thì mần bấy nhiêu site với giá trị biến H1 thay đổi, còn các yếu tố khác giữ nguyên (Nhớ là content luôn luôn phải có tươi mới nhé, Ko có chơi 100 site với 100 content như nhau thì chết đó).
    + Hoặc bạn cho rằng themes có ảnh hưởng tới vấn đề index và traffic của site. Thì các bạn list ra hết tất cả các dạng themes : 1 cột, 2 cột, 3 cột,4 cột, có mobile friendly ko?, ko có mobile friendly, có lazy load. Nói chung là liệt kê all tất cả xong rồi giữ nguyên tất cả các biến khác chỉ thay đổi đúng biến là thay themes thôi. Xong theo dõi xem themes dạng nào sẽ có bot vào nhiều, themes dạng nào vào ít, Themes nào có index nhiều. Từ đó các bạn sẽ biết dc thật sự xu hướng của google nó đang quan tâm tới những chi tiết nào có thể là hiện tại nó đang ưu tiên cho dạng site có 4 cột thì các bạn note lại. Sau Lưu thành 1 biến cần quan tâm => Nếu đã chắc chắn biến đó google thật sự ưu tiên và có thể xài được thì Sau nầy làm các site tiếp theo mạnh dạng thay biến đó như là site có themes 4 cột vào thay themes mặc định luôn.
    - Trên đây mình chỉ ví dụ 1 vài yếu tố cho các bạn biết cách làm thôi. Thật sự nên list ra all yếu tố có thể tác động tới trong site của mình. Từ thời gian pub, cách pub kiểu từng post có ping, hoặc ko ping khi post, hoặc pub 1 lần luôn, homepage ra sao, thay đổi all yếu tố có trong homepage như có sidebar, có newest post .v..v.v Các bạn phải tự list ra thật nhiều yếu tố nhé. Càng nhiều càng tốt.
    - Mình hay dùng 1 bảng excel để theo dõi xem các site biến động thế nào. Các bạn có thể download ở link nầy https://mega.nz/… . File nầy chỉ là mình ví dụ thôi. Các bạn có thể edit lại cho giống với nhu cầu và ý thích của mình.
    - Sau khi đã làm được tầm 500 site hoặc hơn với các yếu tốt mà các bạn cho là quan trọng. Thì nhìn vào bảng các bạn sẽ thấy được có những dạng site, gg nó cho ưu tiên, bot vô nhiều, hoặc cho index nhiều. Thì tập trung phân tích để cho ra cái cần thiết nhé. Sau khi đã tập hợp xong các yếu tốt đó thì các bạn build 1 mẫu hình site với các yếu tố đã tổng hợp để thành 1 site mẫu nhé.
     Mình đã nói về phương pháp để rà thuật toán của google, pp nầy hơi bị cày cuốc nhưng hiệu quả sẽ thật sự rất đáng giá. Mình chỉ nói chi tiết trong lĩnh vực auto, còn những lĩnh vực khác các bạn tự đối chiếu qua để tìm hướng cho đúng nhé. Ahihi.

firefox, Vinfam, Tony Vu and 10 others like this.
  3. ngxcat

ngxcat Tân Thủ Thôn

E thấy khó nhất là làm khác nội dung mà đọc vẫn có nghĩa, e thấy spin xong đọc lỗi ngữ pháp tùm lùm. Không biết bác có cách nào hạn chế điều này ko?

4. ngxcat

ngxcat Tân Thủ Thôn

Mà 10 ngày 300 site nội dung khác nhau thì e thấy căng quá, hoặc là quá trình auto của bác đạt tới cảnh giới khác rồi. E mấy ngày mới mần xong mà nội dung vẫn còn trùng lặp @@

5. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Thường thì nếu làm quen. Sẽ có 1 lượng db đủ to như vài tr bài.Xào lấy trong đó mỗi site chừng 100k bài rồi build site thôi. Nhanh mà {beauty}

Vito_King likes this.
  6. ngxcat

ngxcat Tân Thủ Thôn

Nếu dùng data thế thì ngon rồi, e thấy auto này có mỗi data là đáng giá nhất

7. nguagovt

nguagovt Sơ Nhập Giang Hồ

Xin hỏi bác lấy ý tưởng reg domain kiểu gì ạ. Em thường mất nguyên ngày mới reg cái domain, toàn bị reg hết rồi ko à

8. Nai

Mò lại bài của soáy ca nhá

9. u23

u23 Sơ Nhập Giang Hồ

"cách làm auto mỗi ngày 3000 usd của hoa mãn lâu" cụ @Hoa Mãn Lâu max giàu

10. tienganhtiengem

tienganhtiengem Sơ Nhập Giang Hồ

có ah bác ??

11. u23

u23 Sơ Nhập Giang Hồ

Bác xem phần tag của bác @Nai trong ảnh {beauty} {band} Screenshot_2018-02-02-13-43-56_com.android.chrome.png

12. tienganhtiengem

tienganhtiengem Sơ Nhập Giang Hồ

tag mà bác

13. Axyz

Axyz Khách Qua Đường

Đọc xong chưa hiểu gì thớt làm cái video đc k ạ

14. sbb2512

sbb2512 Khách Qua Đường

Bác @Nai xịn quá. A/B testing ntn là chuẩn ko cần chỉnh rồi. Có thế mới đắc đạo chứ ^^

nhat.itsuper and Vito_King like this.
  15. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Tên là Sói thôi thím ơi :3

16. snowman2

snowman2 Tân Thủ Thôn

Năm nay em cũng dự định thử làm về mảng auto này . Em có vài thắc mắc sau a
    - Tiền đầu tư để làm auto web này có cần nhiều không ạ.
    - trong quá trình làm có sử dụng tool gì không ạ em thì biết code php với chút python thôi ạ.
    - về mặt nội dung của web em háy thấy các anh bảo là crawl theo keyword là sao ?
    + với lại làm sao để tìm dc nguồn data ạ?
    + thấy các anh bảo xào nấu lại tức là lấy nội dung crawl được đảo vào nhau ?
    nói chung về mặt content của web auto em chưa hiểu lắm không biết có thread nào chưa...nếu có rồi các anh thông cảm em vừa mới tìm hiểu và cho em xin link luôn với ạ.
    - nên làm nội dung tiếng anh hay tiếng việt thì ok hơn ạ.
    Cảm ơn admin chia sẻ .

Last edited: Jan 30, 2020
  17. wpresources

wpresources Bang Chúng

1.Tùy hoàn cảnh
    2.Do lấy dữ liệu từ các trang có yếu tố tìm kiếm ví dụ: bing,google....
    3.Đảo hay không tùy
    4.Đọc hết diễn đàn thì sẽ biết có thread hay chưa.Không phải đọc hết là làm theo tất làm cái mình có thể trước rồi mới ôm đồm(ý kiến cá nhân)
    5.Anh việt mỹ pháp...không quan trọng.Quan trọng ra tiền thôi