Xin hỏi về cấu hình VPS

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Nguyễn Thế Thảo, Dec 11, 2017.

1. Nguyễn Thế Thảo

Nguyễn Thế Thảo Moderator Staff Member

2. cuacua88

cuacua88 Tân Thủ Thôn

bốt mà cũng phải đi hóng thế ạ {big_smile}

3. Nam

Nam Sơ Nhập Giang Hồ

bác mô tả web bác được không bác :D
    Có truy vấn gì nhiều không, Có search hay scan gì nhiều không

php mấy
    mysql mấy
    hay gì gì

4. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Traffic thế này thì trước mất cứ vppsim để hốt bạc rồi thuê người cấu hình server nhờ đống bạc đó là ko xót cắt nào cụ à

5. Nguyễn Thế Thảo

truy vấn lúc đầu thì gần như là liên tục bác ạ :D

6. Nguyễn Thế Thảo

mỗi người một mảng mà cụ ơi :D

7. Nguyễn Thế Thảo

cảm ơn cụ ạ. em trước giờ dùng vpssim cũng thấy oke phết. chủ yếu phần lớn vẫn do server mình chịu được ntn nữa :D e nghĩ vậy :D

8. console

console Bang Chúng

Cứ xài thử nếu thấy yếu đập $ vô là mạnh liền :D

9. Nguyễn Thế Thảo

sợ đúng lúc yếu là lúc quan trọng nhất bác ạ. lúc đó mà config lại thì ko biết đến bao giờ. nhỡ hết việc, mất hết khách :D

10. console

console Bang Chúng

Config roi cache lai thi on dinh mà, cu thay cham cham thi 10$ len 20$ la dc :D

11. Nguyễn Thế Thảo

e tính dùng gói 40$ hoặc hơn. 40$ chắc real vài chục là oke cụ nhỉ :D :D

12. console

console Bang Chúng

Gói $20 của nó em chưa biết vpssim thế nào nhưng em cấu hình đơn giản nginx+php-fpm trang WP xài wp super cache realtime lên trên 2k5 còn cao hơn thì em chưa biết tại chưa đạt được. Còn site php thuần em cache static thì đã từng lên mức 1k, cao hơn em chưa biết. Còn từng xài với framework nặng nề như Laravel trên 2k mà k xài cache. Riêng bot gg nó hiếp em 5hits/1s thì vô tư :D
    Em đưa ra vậy cho bác tính toán sơ mà chọn cho tiết kiệm tiền :D

13. Nguyễn Thế Thảo

cảm ơn bác ạ :D

14. gu gồ

gu gồ Administrator Staff Member

mai mần thử lại vụ cache nginx nha bác :3 hôm nay em phải lông bông đi khách :3

15. console

console Bang Chúng

Trai gọi đi khách hoài vậy :3

16. cuacua88

cuacua88 Tân Thủ Thôn

40$ thì dư sức tải dc vài chục :3

17. money

money Hương Chủ

Mod giàu quá mod ơi, mấy trăm K UV/day thì tiền đếm còn không đủ thời gian chứ nói gì đến xài tiền. Hâm mộ mod quá xá, mong được học hỏi thêm từ mod nhiều nhiều (giá như được share site + cách làm thì tuyệt {big_smile}{big_smile}{big_smile})
    Thông tin cho mod tham khảo: Vultr gói 10$/tháng, VPS mình tự setup, site tự code, niche là news linh tinh (xử lý chủ yếu query mysql cache lại, show text và 1 ảnh, không lưu ảnh trên VPS vì không đủ dung lượng SSD), database mysql trung bình khoảng 1-3M rows/database, 3 sites tổng UV khoảng ~ 120K/day, tổng hits từ các loại bot thêm khoảng 1M hits/day nữa. Chạy phà phà, chưa bao giờ xài quá 30% resource (theo thống kê của Vultr).
    Site của mod không biết làm về cái gì, niche là news, ảnh hay video, ... nên cũng khó nói. Nhưng nếu tiềm năng lên cao thế thì tốt nhất nên đầu tư server tầm 100$/tháng, làm nửa năm tính ra cũng không tốn bao nhiêu mà yên tâm khỏi lo vấn đề phát sinh khi làm ra nhiều tiền quá :D Vì VPS dù sao cũng bị chia sẻ tài nguyên nên không bao giờ tận dụng hết sức mạnh của nó. Ngoài ra Vultr nói riêng và các VPS provider nói chung thường giới hạn về kích thước SSD/HDD, khi cần mua thêm không phải node nào cũng có thể upgrade được (bản thân mình từng bị bên Vultr, khi muốn tăng size SSD lên thì không upgrade được mà phải move sang VPS lớn hơn - mặc dù nó quảng cáo là upgrade lúc nào cũng được)
    Mình newbie xin có vài lời, hi vọng được các Mod và các Ass chia sẻ thật nhiều để học hỏi.
    P/S: các mod @Trí Mén @RockSoft @gu gồ và assmin @Hoa Mãn Lâu dạo này ít thấy post bài quá, nhớ ghê {confuse}{confuse}{confuse}

Last edited: Dec 12, 2017
  18. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

^^ Em đang restore lại db của kto cho ae leech bài về đây ạ, forum kto nặng vkl chứ ko đùa ạ.

money likes this.
  19. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Cả trăm k visit mà gói có 10$/month thôi hở anh.

20. money

money Hương Chủ

Hay nhất ko phải ở chỗ trăm K UV và triệu bot hits mà ở chỗ không xài quá 30% resource ấy. Quất phê mà vẫn nhẹ nhàng mới sướng chứ hùng hục như trâu có gì hay {doubt}{doubt}{doubt}

Nai likes this.