Xin ý kiến về tốc độ với DB lớn?

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Tony Vu, Oct 11, 2019.

1. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Công nhận file nhỏ đọc nhanh hơn nhưng bác tách id ra rồi đến khi cần thông tin bác vẫn phải join với cái table gốc mà

2. Vito_King

Vito_King Sơ Nhập Giang Hồ

Cái này phụ thuộc vào bài viết của bạn có nhiều category hay 1 category

3. money

money Hương Chủ

Vì anh banned nick rồi.

Tony Vu likes this.
  4. congloi

congloi Sơ Nhập Giang Hồ

bác @money ơi, nếu ko sài order by id thì mình cần lấy bài mới trong category đó thì query sao cho nó nhẹ, thanks bác

5. money

money Hương Chủ

Đơn giản nhất là thêm các field enteredday, enteredmonth, enteredyear là kiểu int rồi cho index trên các fields này. Khi cần thì tự get current day/month/year ra để query và order by
    select id, title, content from news where enteredmonth = 10 and enteredyear = 2019 and category = 'cate name' order by id desc;

*** Lưu ý: thứ tự các lệnh so sánh enteredmonth = 10 and enteredyear = 2019 and category = 'cate name' phải giữ nguyên nhé, nếu đảo theo thứ tự này thì thường sẽ chậm: category = 'cate name' and enteredmonth = 10 and enteredyear = 2019 (lí do tự tìm hiểu nhé - coi như là học thêm mysql)

@Tony Vu Mấy vụ db lớn trên mysql và tối ưu cho các query thường dùng đã có 1 hay 2 post trên 4rum rồi, các pé chịu khó tìm đọc lại nhé. Nói đi nói lại thành ra thừa và trùng lặp.

Riêng bài toán instagram mà db lớn của thớt anh đã nói là ko cần thiết phải query db gì cả, tags hay name hay bất cứ cái gì thì cứ query đến instagram rồi lấy json về và cache lại chứ cần gì query db của mình cho mệt. Đương nhiên lấy của instagram như thế thì sẽ dup content (trong các file json nhiều) và sẽ tốn ổ cứng. Cái này chịu thôi, phải bỏ tiền thuê server lớn hơn. Không có giải pháp nào toàn vẹn cả.

Tony Vu, congloi and Vito_King like this.
  6. zenit

zenit Khách Qua Đường

site tin tức cứ la veo với mongdb cho lành

7. console

console Bang Chúng

Cái này thớt làm theo anh @money chuẩn nha, cứ lấy json về cache cho khỏe nha. Đã từng làm y vậy và có $ nhé :D

Tony Vu likes this.
  8. money

money Hương Chủ

Anh cũng làm thế mà $ chưa nhiều lắm, giờ chuyển rồi. Chắc ko hợp niche này.
    Hóng share thêm kinh nghiệm :D
    Mà không hiểu sao có nhiều thằng niche này nó khủng vãi.

9. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Vâng nếu em làm lại niche này em sẽ ko xài DB nữa ạ (Y)

10. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Mỗi người hợp với mỗi lĩnh vực khác nhau. Cái gì cụ cũng đòi top thì phạm nhật vượng chạy theo sao kịp{big_smile}{big_smile}{big_smile}

Tony Vu likes this.
  11. money

money Hương Chủ

Anh có đòi top đâu. Làm 10 kiểu lên dc 1 kiểu là ngon rồi.

Tony Vu likes this.
  12. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Vậy mà đó giờ e toàn cứ cần phải lên rồi thì mới chọn kiểu

Tony Vu likes this.
  13. money

money Hương Chủ

Cứ mần các kiểu cho đến khi nào nó lên thì xoạc thôi

Tony Vu likes this.
  14. console

console Bang Chúng

Quá khủng luôn anh, bằng 1/100 nó cũng giàu. Em thì làm đơn giản òm k có gì phức tạp. Cứ search niche này thằng nào to bự, nhạo y nó, get json về show ra giống nó là được :D, nó làm lên mình bu bám theo hehe. Nhét hết hashtag rồi username zô sitemap cho nó máu :D

Tony Vu and money like this.
  15. money

money Hương Chủ

rồi em giào như nó chưa?

Tony Vu likes this.
  16. console

console Bang Chúng

Hờ hờ lên tầm 15-20kUV/1ngay sau khoảng 2,5 tháng anh, cũng đủ sữa cho cháu haha. Hỏng giàu nổi, làm vì dâm mê mờ :D

Tony Vu and Vito_King like this.
  17. money

money Hương Chủ

Scale up đi. 1 site như vậy là kiếm dc vài K$ rồi. Vài K$ đó lại mua thêm mấy trăm cái domain chiến tiếp.

Anh làm niche này tính ra đủ tiền domain + thêm vài ly cafe nên stop.

Tony Vu likes this.
  18. automan

automan Hương Chủ

{oh}

19. money

money Hương Chủ

Ủa có gì lạ đâu cưng mà làm ghê vậy? Số niche anh thất bại tính ra nó dài dằng dặc ấy chứ. Fail mãi rồi quen, mất cmn cảm xúc. Niche nào thành công mới thấy lạ lạ {embarrassed}{embarrassed}{embarrassed}

Tony Vu and Vito_King like this.
  20. console

console Bang Chúng

Hơn cả năm nay em bâu theo zụ startup sấp mặt nên hỏng có thời gian nhiều. Lên chủ yếu chém gió cho vui, đợt trc em có lên mấy site bây bạ hỏng có đc gì nên bỏ luôn anh. Nói chung là giờ k có autoweb gì đc :D

Tony Vu likes this.