Add title và description bằng javascript có ảnh hưởng đến seo?

Discussion in 'Search Engine Optimization' started by t-cdn, Jun 27, 2022.

1. t-cdn

t-cdn Tân Thủ Thôn

Chào các bác, như tiêu đề của em thì e có dùng javascript add title và description nhưng sau khi vào site load xong data khoảng 1s nó thay đổi thì có được ko ạ hay google nhận luôn title lúc vào chưa load dữ liệu xong.

2. richy

richy Tân Thủ Thôn

Google sẽ nhận dc title lúc đầu thôi. K nhận title load bằng javascript nhé

t-cdn likes this.
  3. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

google bot nó tự render dc js nên chắc là nhận

4. Dang

Dang Bang Chúng

Có, nhưng đừng chờ 1s! shopee. vn là 1 điển hình.

t-cdn likes this.
  5. money

money Hương Chủ

Làm như này mục đích để làm gì vậy các anh em?

6. VanLong

VanLong Sơ Nhập Giang Hồ

hình như là dạng load site theo từng phần = ajax a nhỉ, muốn google bot chắc phải cần reload code google theo tag mới...

7. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Làm vậy để làm gì nhỉ. Hay thớt vào data trực tiếp nên cần load lại dữ liệu?

8. money

money Hương Chủ

Uh. Mà anh không hiểu do vấn đề kỹ thuật phải làm vậy hay mục đích khác?

9. firefox

firefox Bang Chúng

Có thể đơn giản là bạn đang dùng 1 JS client UI nào đấy, như là Angular, React.. Html và js load lên một lúc thì mới call API kéo data. Em thấy vài ông cũng sợ ảnh hưởng đến SEO nên mới sinh ra cái trò Server rendering.

money likes this.
  10. money

money Hương Chủ

nếu chỉ là kỹ thuật thì nên dùng kỹ thuật giải quyết, server rending như em nói là OK.

firefox likes this.
  11. t-cdn

t-cdn Tân Thủ Thôn

e dùng vuejs call api để lấy dữ liệu nên thường dữ liệu load ra chậm hơn so với dom 1 chút {frown}
    nghe như các bác nói có vẻ ko khả thi {frown}

12. money

money Hương Chủ

Vậy chỉ là vấn đề kỹ thuật thôi. Vào GSC fetch thử vài url xem nó show ra có Title & Desc hay chưa. Nếu có thì yên tâm, không có thì phải sửa code.

t-cdn likes this.
  13. Dang

Dang Bang Chúng

Mình nói "có" ở trên là Google vẫn nhận title + meta description được cập nhật bởi js. Miễn sao bạn đừng setTimeout, có thể attch event body onunload.
    1 case mình đã test khá nhiều url là ép index qua Google Search Consonle thì :
    - Google sẽ index phiên bản chưa được render bằng js trước.
    - Phiên bản được render bằng js và mobile sẽ được index sau.
    - Title + meta description và thậm chí cả url được cập nhật bằng hàm window.history.pushState cũng được ghi nhận => nó sẽ cho ra 2 url.
    - Một thời gian sau, tùy theo Google đánh giá nội dung của trang được render bằng js mà chọn 1 url chính giữa 2 url. Hoặc cũng có thể 2 url cho 2 phiên bản mobile + desktop.
    Nói chung test case thì được chứ bình thường cứ html thuần mà quất!

Tony Vu, Nai, firefox and 1 other person like this.