Auto Web, Một cái nghề, Nhiều ý tưởng, và quan điểm cá nhân cần phải có.

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by xmenvn2510, Jul 5, 2020.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Xin chào tất cả anh em!

Tình hình Sài Gòn và các tỉnh thời tiết thế nào?
    Còn Hà nội, trời hôm nay dịu mát, không còn vẻ oi bức như mọi khi. Một ngày nghỉ bình yên và tĩnh lặng.
    Khá là thích thú nếu hôm nay được đi dã ngoại. Nhưng lại bận chút việc nên tôi đành ở nhà.

Ngồi một mình: nghĩ về cái nghề làm web vất vả và bao gian truân. Nên viết bài tâm sự tí.

Mỗi ngày phải suy nghĩ làm sao để kiếm ra tiền cho cái đống web, cái đống domain chết tiệt.
    Chi phí nuôi nó gồm domain và vps, máy chủ gia hạn định kỳ.
    Cũng khá là mệt với chi phí hàng tháng.

Anh em làm toàn thời gian thì căng như dây đàn đó nghe. Nên khó theo nó, nếu anh em quyết định vào nghề auto web. Nên làm bán thời gian thì hay hơn (hoặc coi là 1 công việc làm thêm để kiếm thu nhập).

Niềm vui kể trước: Thi thoảng lên được em web mừng như bắt được vàng. {big_smile} Mình khoái thi thoảng xem số online nhảy lắm, nhưng online vài k cơ. Khoái xem thóc nhảy trong tài khoản publishers. Một niềm vui khá nhỏ nhoi.

Nhưng niềm vui có thể chẳng được bao lâu, nếu anh gồ update, bị tác vụ thủ công (spam) hoặc traffic đang từ vài chục K, xuống còn vài mống.{confuse}
    Với anh em chơi adsense (gà), em gà mà ra đi thì khổ lắm. Đặc biệt gần ngày pay.

Auto web mình nghĩ nó là 1 cái nghề khá hay nhưng khá kén chọn. Ai không kiên trì, không sáng tạo, không theo kịp xu hướng, không chịu học hỏi sẽ khó có thể theo nó. Và thất bại là chuyện như cơm bữa.

Cùng 1 chủ đề nội dung, có người làm thì lên (kiếm được nhiều thóc), có người làm mãi cũng chẳng được 1 xu.

Đôi khi lại nghĩ clone một vài trang web có traffic khủng để ăn theo. Thi thoảng cũng ăn được vài em. Thế là ấm.

Thi thoảng cũng phát hiện ra vài thông tin cá nhân của chủ web, vô tình phát hiện ra nó là 1 người Việt. Kaka, hay rồi đây. Nhưng quan điểm cá nhân của mình thì nghĩ: "Cái gì thuộc về cá nhân thì kệ nó".
    Đó là lời khuyên chân thành cho anh em.
    Ai làm tốt thì kệ họ làm, nên học theo. Đừng phá đám.

Có 1 câu chuyện rất ý nghĩa, muốn kể với anh em như sau:

Câu chuyện có tên là Cua Mỹ và Cua Việt.

Có hai người, một người Việt và một Mỹ cùng đi câu cua. Người Mỹ, mỗi khi câu được cua thì thường cho vào xô và đậy lại.

Còn người Việt, mỗi khi câu được cua thì bỏ vào xô và không thèm đậy.
    Người Mỹ thấy lạ mới hỏi: anh không đậy xô sao? anh không sợ cua nó bò mất à.
    Người Việt trả lời: Đó là cua Mỹ các anh. Còn cua Việt, con nào gần bò lên miệng xô thì nó sẽ bị các con khác kéo lại.

Qua câu chuyện trên, hy vọng anh em hiểu ngụ ý. Kaka.

Mình làm web cũng được một thời gian, cũng kết bạn với rất nhiều anh em.
    Mình học hỏi được rất nhiều điều, từ ý tưởng, suy nghĩ... đôi khi gặp được những người bạn rất chân thành.
    Có những người bạn còn tốt hơn cả khi mình gặp ngoài đời.
    Có những người cực giỏi và vô cùng khiêm tốn (quan điểm cá nhân). Có thể mình may mắn khi gặp được họ.

Nhưng mình không bao giờ hỏi những câu ngớ ngẩn như sau:
    - Anh cho em biết tên miền của anh đang làm auto web là gì không? Để em xem và học theo. Không bao giờ và mãi mãi không bao giờ hỏi những câu như vậy. Cái đó thuộc về cá nhân mà rất nhiều anh em mắc sai lầm. Rất nhiều anh em kết bạn với mình hay hỏi câu này.
    - Ngoài ra còn một số thông tin cá nhân, anh em cũng không nên hỏi và đi sâu. Nếu có biết thông tin qua người nọ, người kia, hay vô tình biết được thì hãy giữ bí mật (Vẫn quan điểm cá nhân, việc ai người đó làm, không quan tâm)

Nên hỏi các vấn đề sau:
    - Hãy cho em demo 1 trang nào đó về ý tưởng như vậy được không anh?
    - Hỏi ý tưởng và xin tư vấn các vấn đề khó.
    - Hỏi thăm nhau nhiều hơn là khi có việc cần mới hỏi. Cho đi nhiều hơn để nhận lại

Trên đây là một vài tâm sự chia sẻ cũng anh em. Mục đích cũng để giao lưu và học hỏi.
    Nếu được thì xin admin cho bài viết được ghim lên đầu và thêm vào mục sitemap bài viết cần đọc "Quan điểm về cái nghề auto web".

Rất vui khi được thảo luận cùng anh em.
    Chúc anh em sức khỏe và nhiều tiền

2. Mr Ghost

Mr Ghost Sơ Nhập Giang Hồ

Em tham gia làm auto web từ 2006-2007 gì đó. Lúc đó còn mới rất dễ kiếm ăn. Phần lớn tiền em kiếm được khi đó đổ vào cờ bạc rượu chè, có thể nói thâu đêm suốt sáng. Năm này qua năm khác đến khi không còn kiếm được. Lúc đó cũng chẳng cập nhât kiến thức gì nhiều do chẳng còn tỉnh táo để mà làm việc được và bị lười lúc nào không hay. Mãi đến 1 năm gần đây khi tham gia diễn đàn này em mới nhận ra là ở đâu đó vẫn còn nơi mang lại niềm tin. Em hi vọng anh chị em trên diễn đàn này sử dụng đồng tiền kiếm được thật khôn ngoan.

fixbug, Nai, money and 1 other person like this.
  3. xmenvn2510

Bro tham gia làm auto web lâu thế. Chắc lớn tuổi rồi đây. Cảm ơn bro góp ý. Many thanks.

Mr Ghost likes this.
  4. Mr Ghost

Em chỉ tầm 36 thôi, trên đây mấy anh lớn tuổi hơn nhiều. Khi làm site thì không khỏi có đối thủ đâu anh @xmenvn2510, họ tìm tòi lục từng ngõ ngách để xem mình là ai, có khi còn DDOS, còn report chơi xấu. Chuyện này nói thật em từng bị nhiều lần rồi có khi đến nản luôn bởi vậy trước khi làm cái gì đó em thường cẩn thận xem xét có hở chỗ nào không để mà trám lại.

Nai likes this.
  5. xmenvn2510

Ôi, 36t cơ à. Vậy mình là bạn rồi. Ông bạn tuổi chuột à. Hi {big_smile}
    Mình bị chơi xấu thương xuyên luôn. Bị bắn link bẩn, lung tung xèng.... v..v

Nói chung, khó khăn có là gì đâu, đường dài mới biết ngựa hay.
    "Khi khó khăn, quan trọng nhất là thái độ sống"

Anh em mình kết bạn cái nhá.

6. money

money Hương Chủ

Thấy tinh thần viết lách ký sự kiểu này là biết ngay thớt mới ngon tờ rym xong nên yêu đời vãi ra.

@Mr Ghost vậy em làm còn trước cả anh nữa. Đúng là hồi xưa ấy kiếm ăn khá dễ và cũng vì dễ nên toàn phá của. Nghĩ lại mới thấy mình ngu nhưng mà cũng đáng vì ăn chơi dc vài năm sướng bỏ mẹ ra rồi còn gì :D

7. xmenvn2510

Đâu, đang đau trym anh ơi. 1 vài em đang bị trảm rồi.{big_smile}

8. loki

loki Khách Qua Đường

đọc bài viết của anh em mạn phép xin hướng dẫn cơ bản hoặc kinh nghiệm để giấu footprint được không ạ.
    em cảm ơn ạ

9. xmenvn2510

Em muốn dấu footprint với SE (search engine) hay gì vậy?

10. loki

loki Khách Qua Đường

dạ e muốn hỏi cả với SE và cả những người tò mò.hướng dẫn cơ bản thôi cũng dc ạ

11. xmenvn2510

Vậy mỗi site 1 template, mỗi domain 1 nhà cung cấp và 1 nội dung. Không add vào wmt.
    Nói chung khó lắm. Nhiều khi sơ suất nên ko tránh được. Với người dùng thì cũng vậy e ah.

12. hiepsinho

hiepsinho Khách Qua Đường

Chính thức thất nghiệp 1 năm. Trước giờ web của em chỉ có mua tf 100%.
    Thử làm nhiều dạng auto. YouTube, truyện, phim...
    Nhưng ko có kinh nghiệm SEO nên tf ko có mấy. Hay chắc cảm giác onsite 10k realtime ngày xưa nên giờ ko lên đỉnh được nữa.{hang}

13. xmenvn2510

Không lên đỉnh được thì dùng rocket 1h đi em. {beauty} hehe

14. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Em thấy việc nào cũng cần kiên trì và không nên ngủ quên trên chiến thắng.

xmenvn2510 likes this.
  15. loki

loki Khách Qua Đường

oke,thank a ạ

16. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Đã cho lên sitemap cho ae tiện theo dõi và thảo luận, mình đến với nghề auto từ cái đợt auto amz 2014, Đợt đó ăn khá lắm. Lúc đó còn loay hoay tìm con đường MMO để đi, và từ đó tới với nghề nầy luôn

Vu Nguyen, Le Hieu and xmenvn2510 like this.
  17. Mr Ghost

Haha bởi vậy đến giờ em vẫn chưa biết code nè anh. Đã vậy bị dính luôn cái phọt 90Kg
    Mình sinh năm 84, tuổi Tý kaka. Ăn được site nào thì lấy tiền đó đầu tư vào niche khác, kéo site khác lên theo, trích ra phần tiền quảng cáo rầm rộ lên... Lúc đã bự ra rồi thì không còn sợ bị chơi xấu nữa.

18. JohnWick

JohnWick Sơ Nhập Giang Hồ

Hội MMO 1984 nè :)))

xmenvn2510 likes this.
  19. xmenvn2510

Nếu bạn cùng hội thì inbox skype kết bạn giao lưu nhé.

20. sincos

sincos Bang Chúng

{lol} 4rum này 1 ổ chuột trong đó có tui đây........ Tôi thì MMO dc từ cuối năm 2010.

xmenvn2510 likes this.
Thread Status:
Not open for further replies.