Bỏ wp vì quá ysl. Cần phương pháp thay thế

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by tranthetai, Jul 4, 2022.

1. tranthetai

tranthetai Khách Qua Đường

Chả là em xưa nay dùng wp chỉ tầm 200k post. Hôm nay đẹp trời thử import 2tr post xong chạy như shit :( ~ chán hẳn

Vì không muốn đầu tư thêm vào VPS nên em lên đây hỏi có cách gì cho đỡ kinh phí hơn ko :D

Các bác thường build web auto bằng gì ạ. Em định mua 1 con php script blog trên codecanyon, cũng đang có ý định code 1 con blog cùi mía với laravel bằng vài lệnh truy xuất db căn bản mà sợ seo khó.

Các bác có hàng share luôn thì càng tốt kaakakk :D

(Có thể lên tới 20tr post nên em cân nhắc hơi kỹ vấn đề này hehhe)

2. Vuonglechi

Vuonglechi Sơ Nhập Giang Hồ

Ghost chạy tốt hơn wp nhưng e chưa thử 2tr post. Bác cài test xem https://ghost.org/

firefox likes this.
  3. I Love Php

I Love Php Bang Chúng

Script trên codecanyon mà 20tr posts thì cũng oẳng
    Tự code rồi tối ưu

4. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

cache hết ra html xem sao thím

5. Vuonglechi

Vuonglechi Sơ Nhập Giang Hồ

2tr record nếu không link với nhau thì dễ. Nó link theo tags thì ốm nha

6. firefox

firefox Bang Chúng

tự code cũng không khó nhé ae, 2tr hay 20tr chơi được hết, cũng chỉ cần học căn bản thôi.
    Frontend thì đi thuê, kiểu gì nó cũng chỉ tầm 3-4 page: index, search/tag, post detail, tos/contact...
    Backend thì học xong mấy bài getting start của mấy framework dễ dễ là ok rồi, thiếu đâu search đó. Nhúng data vào frontend thôi.
    em thấy cái này dễ học nè, ae không chuyên coi thử, đọc 1 buổi sáng thấy vẫn hiểu tức là sẽ làm được https://www.codeigniter.com/user_guide/tutorial/index.html

7. paduc83

paduc83 Tân Thủ Thôn

dựa trên mã nguồn diễn đàn XenForo này cũng được vì thấy các diễn đàn vài triệu post là bình thường.
    sau đó xây dựng lại kiểu blog xem ntn

8. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

cái này phải học php cơ bản nữa chứ bác nhỉ

firefox likes this.
  9. command

command Bang Chúng

Bác @firefox cũng dùng CI cho autoblog à? Mình cũng đang dùng framework này để code multisite vì nó đủ nhẹ, nhanh và dễ :)
    --- Double Post Merged, Jul 4, 2022, Original Post Date: Jul 4, 2022 ---
    Mình nghĩ bạn mới nghĩ và muốn làm autoblog phải hông? Nghĩ xa là điều tốt, nhưng chỉ cần bác có tầm 1-2M posts và có traffic cho 30% số posts đó cũng ấm rồi. Nếu bác đạt mức này thì hãy nghĩ đến 20M posts nhé, nghĩ xa là điều tốt, còn xa quá thì dễ sai đường đó.

Tony Vu, Cháu dì Sáu and noenmo like this.
  10. firefox

firefox Bang Chúng

à mình xài dotnet core, nhưng đã từng hướng dẫn vài ae trái ngành dùng cái CI này rồi, nhìn chung thì nó đủ dễ để học, cũng nhẹ và framework của nó đủ đồ chơi để lên db model, truy vấn, tất nhiên là cần PHP cơ bản, chỉ cần cơ bản thôi là được.
    --- Double Post Merged, Jul 4, 2022, Original Post Date: Jul 4, 2022 ---
    uhm, cơ bản thôi, giàu như bác @thitgaluoc thì cần thêm 1 dàn harem đứng bên cạnh cổ vũ nữa thì mới lên site được {band}

noenmo likes this.
  11. noenmo

noenmo Sơ Nhập Giang Hồ

Chuẩn.

12. can

can Khách Qua Đường

web e tự viết. web này có 10 triệu post thì chạy cũng mượt nhé. hiện web mới chưa index nên em chưa public nhiều bác có thể tham khảo nhé xomphu.com . quanh quẩn có 3-4 page thôi mà

13. firefox

firefox Bang Chúng

site này viết bằng express à bác, db bên dưới là mongo hay gì mà speed ổn định cho 10M post thế?

14. tranthetai

tranthetai Khách Qua Đường

Em mới chơi dc 3 tháng thui, 20m post là data em cào dc trong 2 tháng nay đang lên hỏi các cụ vì web trước em chơi wp bác :D
    Chắc data này em chia thành 10 web mỗi web 2m

Thanks bác để em vọc, codeigniter mongodb

15. can

can Khách Qua Đường

e viết bằng nestjs + mysql, web căn bản truy suất bằng column index nên ko tốn tài nguyên bác ạ. khi viết thì bác có thể viết và sau dùng cho rất nhiều website nữa.

firefox likes this.
  16. noenmo

noenmo Sơ Nhập Giang Hồ

10 triệu bản ghi mà tốc độ tương đối ổn đấy bác ạ, tìm kiếm làm thế nào mà nhanh thế bác, query like 10 triệu records mà tốc độ thế là quá tốt rồi.?

17. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

lạy cụ, em code django chạy nặng quá đang định chuyển sang php/codeigniter đây T_T

18. hoandev8

hoandev8 Tân Thủ Thôn

em chạy wordpress mà 300k là em muốn bỏ rồi . hic, nghe các cụ nói 2m post, 10m post mà thèm.

Đấy là còn chưa dùng related posts, hoặc tags đó ạ, chứ dùng cái này thì ko vps nào chơi được

19. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

wp thì xài cache nhiều vô, cache chỗ nòa dc chỗ đó, là sẽ nhẹ, hạn chế xài plugin ngoài, nhiều plugin code vờ lờ lắm. query lung tung cả lên

20. automan

automan Hương Chủ

site này không biết bao nhiêu post, nhưng dùng wp và load cực nhanh.
    auto ppa,
    index 1.5M
    traffic 5M
    Code:
    https://midogguide.com/