CẦN LÀM GÌ ĐỂ TỐI ƯU SAU KHI CÀI ĐẶT VPSSIM TRÊN VPS

Discussion in 'AutoBlog' started by jacker112, Jul 22, 2018.

1. jacker112

jacker112 Tân Thủ Thôn

Chào các bác,
    Sau sự việc full disk vừa rồi của em, e nghĩ là do em ko biết tối ưu các dịch vụ trên vpssim nên mới xảy ra lỗi, mò mạch 1 buổi cuối cùng bỏ luôn con vps làm lại từ đầu.

Tối qua em đã setup xong vps và vpssim.

Nay em quyết định lên đây hỏi các bác, các bác đừng troll em như post hôm nọ. Em không biết thì mới lên đây hỏi ạ.
    - Sau khi cài đặt vpssim xong thì mình sẽ cần làm những cái gì để tối ưu nhất. Vps em đang dùng 40$/month.
    ngồi hóng các bác chia sẻ. Em không muốn hiện tượng này xảy ra lần nữa vào tháng sau ạ :((

Trần Trọng Bách likes this.
  2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Thớt tính mần bao nhiêu site với con vps đó. Cấu hình con đó củng hơi bị ngon đấy, Coi chừng bị full node thôi. Chứ ram chắc ko tới nỗi nào đâu. Còn ko mần 1 cái crontab để auto xóa cache sau mỗi ngày củng dc đó

3. jacker112

jacker112 Tân Thủ Thôn

8 site đang bé bé anh à. 2 tháng liên tục e dính lỗi như hôm qua. Nên nay em quyết định lên vps. nhưng em chưa biết tối ưu như thế nào tiếp theo để tránh cái kia.

4. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

40$ mà ko mua dedicated. Quá phí. Inodes gấp mấy lần

5. tranhung

tranhung Tân Thủ Thôn

ủa chơi dedicated mà vẫn bị hạn chế Inodes à các bác? mình chơi dedicated vn tất cả đều unlimit (chỉ hơi thốn line quốc tế ^^)

Thớt cài vpssim là tiết kiệm tài nguyên vps nhất rùi đó, nếu cần bảo mật hơn thì bật thêm vài thứ thôi

6. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

check df -i là biết. chẳng có gì là unlimit cả.

7. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Site bạn dùng mã nguồn gì ? có cache ko ? dùng memcached redis zendcache là ổn rồi .

8. quang mít

quang mít Sơ Nhập Giang Hồ

Minh sài digital có 10$ mà cả chục site có sao đâu. :( do code bác chiếm abc....xyz nhiều quá. Bác chạy tool ytb ah?

9. Trần Trọng Bách

Trần Trọng Bách Sơ Nhập Giang Hồ

Bạn dùng gói $40 cho "8 site be bé" thì chắc là thoải mái thôi. Vấn đề lỗi của bạn do bị phát sinh nhiều 'file' quá (Inodes) chứ k phải bị về dung lượng. Bạn sử dụng câu lệnh này để liệt kê số file có trong folder nhé:
    Code:
    sudo du -s --inodes * | sort -rn
    Mình ví dụ luôn cho bạn dễ hình dung:
    Bạn đang ở folder: /home/folder_kiem_tra
    Trong đó có 2 folder: /home/folder_kiem_tra/folder_1 /home/folder_kiem_tra/folder_2
    Trong folder_1 có 2 file: /home/folder_kiem_tra/folder_1/a.txt /home/folder_kiem_tra/folder_1/b.csv
    Folder_2 k chứa gì cả
    Khi đó bạn gõ câu lệnh trên sẽ có kết quả thế này:
    Code:
    sudo du -s --inodes * | sort -rn
    3  folder_1
    1  folder_2

Vì linux coi 1 folder cũng là 1 Inode nên ở trên bạn thấy kết quả folder_2 k chứa file nào sẽ có inodes là 1, folder 1 chứa 2 file có indoes là 3, tức là tổng số file, folder chứa trong nó cộng với chính nó.

Bằng cách này bạn check từ thư mục gốc đi dần vào các thư mục có nhiều file bạn sẽ phát hiện được phát sinh ở đâu. Ngoài ra mình còn hay dùng câu lệnh này để kiểm tra theo dung lượng được sử dụng, sử dụng tương tự câu lệnh trên, khác là kết quả trả về là tổng dung lượng:
    Code:
    du -sh * | sort -h

money likes this.
  10. jacker112

jacker112 Tân Thủ Thôn

Dạ autoytb bác à. Chắc do em đang sử dụng sai cách chứ ko fai do dung lượng

11. jacker112

jacker112 Tân Thủ Thôn

Em sẽ ngâm cứu ạ. Vì em còn gà chưa biết cách quản lý, tối ưu sao cho tốt nhất. cứ nghĩ to là nhất a ạ :))
    Cám ơn anh đã chỉ dẫn

12. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Đổi qua Digital ocean đi! Hôm qua bác chụp hình thì nó bị thiếu inode mà, gói $20 như hôm qua thì qua DO inodes gấp 10 lần

13. jacker112

jacker112 Tân Thủ Thôn

E lỡ mua và cài vpssim rồi a à. dạ hình như là do thiếu inode chứ ko fai dung lượng.

14. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Mua rồi thì hủy, nó tính theo giờ mà, đâu phải trừ 1 lần 1 cục $40 hay $20

quang mít likes this.
  15. _nEwbiE

_nEwbiE Sơ Nhập Giang Hồ

vấn đề là code của bác nó sinh ra những file thế nào, cách thức hoạt động ra làm sao, nếu có nhu cầu sửa thì contact chữ ký nha :D

16. money

money Hương Chủ

Chuẩn. Vấn đề cốt lõi là do code tạo quá nhiều file không cần thiết nên mới hết inode. Dù có tăng lên vps lớn hơn hay server riêng mà ko sửa code thì sớm hay muộn cũng sẽ bị lỗi tiếp.
    Nhân tiện anh chẳng thấy pé newbie có chữ ký đâu cả.

lqhoang1910 likes this.
  17. lqhoang1910

lqhoang1910 Tân Thủ Thôn

Có địa chỉ nhà, sdt, giới tính, tình trạng hôn nhân gia đình đầy đủ mà bác {beauty}

18. money

money Hương Chủ

{misdoubt}{misdoubt}{misdoubt} Các pé thông nhau nhanh vãi. Ko lẽ online trên phone ko thấy à?

19. lqhoang1910

lqhoang1910 Tân Thủ Thôn

Chuẩn rồi bác {big_smile}

money likes this.
  20. console

console Bang Chúng

Do code rồi, tầm giá đó qua WSI quất hẳn cái 3TB cho nó khỏi lo full