Centos ngừng hỗ trợ

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by ducanhtian, Jul 14, 2021.

1. ducanhtian

ducanhtian Sơ Nhập Giang Hồ

Mình đang dùng hdh ubuntu làm webserver, về cơ bản thì khá hài lòng, nhưng đọc nhiều diễn đàn ae đa phần khuyên chuyển sang centos chơi nginx hay hơn apache2 , tính chuyển mà nghe tin centos dừng hỗ trợ nên cũng phân vân, ae có ý kiến gì không a, chơi tiếp ubuntu hay qua centos, nhân tiện ubuntu mình đang 20.10 mà trong vps đang có 21.4 vậy mình upgrade lên có ảnh hưởng gì đến dữ liệu website ko.

2. dkmvkl

dkmvkl Sơ Nhập Giang Hồ

Người ta chuyển từ centos sang ubuntu khi ngừng hỗ trợ chứ ai lại chơi ngược lại

ducanhtian likes this.
  3. no-reply

no-reply Bang Chúng

- nginx chẳng liên quan gì đến centos cả, ubuntu cài nginx bình thường
    - đừng nên nghe ai khuyên gì cũng theo, phải thấy nó phù hợp với m thì mới cân nhắc chứ ko lại như đẽo cày giữa đàng
    - ngừng hỗ trợ ko có nghĩa là ko còn dùng đc, tuy nhiên nếu cài mới thì ko nên dùng hđh ko còn đc hỗ trợ
    - đang quen với ubuntu rồi nhảy sang centos sẽ mất thời gian làm quen lại, thời gian đó có thể làm đc những việc #
    - nếu dùng ubuntu nên dùng bản lts, đối với server thì hạn chế cập nhật trừ khi thấy nó cần thiết

wpresources, Nai and ducanhtian like this.
  4. ducanhtian

Bản ubuntu mình đang dùng là bản khi thuê vps là họ có sẵn trong lựa chọn của họ chứ không thấy thấy có bản lts, đầu mình cứ nghĩ như hdh win là có thì nâng cấp, nghĩ cũng ngại vì sever đang hoạt động đi nâng cấp mất time và tương tác.

5. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Kinh nghiệm là nên xài mấy bản nào có lts, nó sẽ cho mình cảm giác yên tâm hơn. Cá nhân mình toàn xài ubuntu, chuyển từ centos qua thấy củng khá ổn.

Hau Nguyen likes this.
  6. Hau Nguyen

Hau Nguyen Sơ Nhập Giang Hồ

cá nhân thì cũng đang sử dụng 2 hệ điều hành song song. Thấy thằng nào cũng ổn, về server thì đang dùng centos 7 thì thấy cũng đầy đủ các tính năng mình cần. ubuntu thì bình thường! Trừ khi bác làm 1 cái gì đó đặc biệt hơn những cái mà centos hiện tại không có hãy suy nghĩ nâng cấp. Còn không thì cũng ổn định chán đi được

ducanhtian likes this.
  7. Vajimi

Vajimi Sơ Nhập Giang Hồ

mình đang dùng cả 2 và thấy như nhau thôi cung ko khác biệt lắm. đang sài ubuntu ổn định update chi cho khổ vậy bạn trong khi ubuntu vẫn được hỗ trợ centos thì dừng rồi

ducanhtian likes this.
  8. uvmk0

uvmk0 Khách Qua Đường

ubuntu vẫn cài được nginx mà, đâu chỉ có centos mới cài được nginx

9. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Server đang chạy mà upgrade là ngu rồi

ducanhtian likes this.
  10. ducanhtian

Vậy hả bạn, vì mình thấy nó gợi ý khi mình log vào terminal báo chỉ cần /upgrade là lên, may quá lên đây hỏi mới sáng ra dc, tý thì hẹo.

11. Azbotboyz

Azbotboyz Tân Thủ Thôn

Server thì nên ưu tiên tính ổn định bác ơi. Ham update nó lăn ra đấy lại tốn time

ducanhtian likes this.
  12. ducanhtian

Có mấy bác pm bảo đừng nâng cấp, may quá bác à vì sv đang chạy ổn, tí hẹo.

13. console

console Bang Chúng

Cứ update ầm ầm sợ chi haha. Bị chi rồi ngồi fix cái đó gọi là kinh nghiệm là bài học từ những lần chơi dại ahuhu

14. ducanhtian

Thôi bạn à, web đang có trafic tự nhiên down để fix max mệt. :(

15. langriser

langriser Sơ Nhập Giang Hồ

Mình chỉ biết cài script có sẵn còn hệ điều hành không quan tâm {big_smile}.

16. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Khuyên thật là web đang ổn thì đừng update gì hết. Bảo đảm có công ăn chuyện làm liền đó.
    Nếu muốn thử cái mới thì thử cho dàn site mới đi.

ducanhtian likes this.
  17. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

upgrade và update là hai khái niệm khác nhau.A e đọc lưu ý nhé.

no-reply likes this.
  18. no-reply

no-reply Bang Chúng

riêng m toàn cài xong chạy rồi để đó luôn thỉnh thoảng build site mới thì vào config đẩy code thôi chứ ít khi cập nhật gói hay nâng cấp os làm gì cả, chỉ cập nhật khi cần ví dụ như nâng cấp php để chạy ver mới của thằng laravel chẳng hạn

19. dkmvkl

dkmvkl Sơ Nhập Giang Hồ

Hệ thống ổn định tốt nhất là ko nghịch vào, mình dính mấy lần nghịch ngợm toàn bài học đau thương đến khổ

20. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

cập nhật php hay nginx là update. Cái này nên làm để tránh bug từ các phiên bản cũ.
    Còn upgrade là nâng cấp lên một phiên bản hệ điều hành hoàn toàn mới, có nhiều thay đổi ví dụ như centos 6 lên 7, 7 lên 8.
    Việc update như @console nói là chuẩn nhé anh e. Còn anh em để nguyên cũng được. Mình thì dùng centos để sẵn cron update. yum update -y định kỳ 2h sáng mỗi ngày.

Anh em không thích, để yên cũng không sao. Máy chủ hay vps của ai người đó chịu :D