Centos vs Ubuntu

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by Dung Le, Dec 11, 2018.

1. Dung Le

Dung Le Sơ Nhập Giang Hồ

Mình là dân ngoại đạo , không biết gì nên mới tập tọe nâng cấp từ Shared hosting lên VPS , thế là bắt đầu với Ubuntu,Centos,.. rồi tới Control Panel như Vestacp, VPSSIM , .. Vừa rồi có thử cài một vài VPS nên đút rút tí kinh nghiệm :

1. Nếu bạn cần Mod_Rewrite thì Centos/ VPSSIM không hỗ trợ do chạy trên nền Nginx , theo mình thì cái mod này khá quan trọng với hầu hết chức năng SEO friendly URL , tra cứu mấy ngày không ra cách cài đặt nên thôi nản quá bỏ luôn rồi . Bác nào biết cách hay hơn thì chỉ giúp .

2. Mấy cái code dạo này xài thêm cái Ioncube Loader nên Centos/VPSSIM thì hỗ trợ rất tốt ( do có tính năng ăn sẵn , bật on/off ngon lành ) , còn vestacp thì phải làm tay từ ghỏ lệnh ,... chỉnh sửa file php.ini nên cực hơn , khổ cái là lại đụng đến mod_rewrite nên lại buông tay lần hai .

Nhìn chung là VPSSIM xài rất hay ,rất tiện ích cho các bạn xài WOrdpress , nhưng nếu xài code lạ như mình là bắt đầu hơi rối đội hình rồi, tí lời khuyên cho các bạn đỡ mất thời gian .

Có thể mình cũng tìm hiểu chưa tới, nếu anh em đồng đạo nào chuyên sâu hơn cũng xin chỉ giúp nhé .

2. console

console Bang Chúng

Nếu thớt mới từ share hosting lên vps thì mình khuyên nên cài LAMP rất tiện vì nó là Apache nên thớt làm việc với htaccess dễ dàng, tiện cho thớt. K cần phải xài Nginx làm gì cho khó.
    Riêng WP và VPSSIM mình k nói. Nhưng với code lạ như thớt nói thì Nginx thớt phải xem thêm về rewrite uri, còn k có nhiều tool convert từ apache qua nginx online thớt có thể tham khảo

Dung Le likes this.
  3. thetrue

thetrue Sơ Nhập Giang Hồ

thớt thử hocvps xem

4. 2ndCapricorn

2ndCapricorn Sơ Nhập Giang Hồ

VPSSIM hỗ trợ tốt hơn hẳn HOCVPS, đã lâu rồi HOCVPS ko còn được support thì phải. Còn bên VPSSIM có forum đang sống nhăn

Dung Le likes this.
  5. wpresources

wpresources Bang Chúng

Last edited: Dec 11, 2018
    Dung Le likes this.
  6. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

em hay dùng easyengine cho site nhỏ, to hơn thì dùng centminmod hoặc config tay luôn cho quen tay :D
    em dùng ubuntu, hay dùng ubuntu 18.04 cho quen thao tác :D

Dung Le likes this.
  7. no-reply

no-reply Bang Chúng

Nếu Wordpress thì e nghĩ cứ easy enginee mà táng vừa nhanh lại dễ tùy biến. Còn nếu mã nguồn lạ thì cài lamp hoặc lemp rồi xem thêm hướng dẫn trên mạng thôi. Search từ khóa tiếng việt thì hên xui còn từ khóa tiếng anh kiểu gì cũng có.

8. Dung Le

Dung Le Sơ Nhập Giang Hồ

Admin bên đó cũng chào thua vụ mod_rewrite nên mình mới bỏ chạy.

9. Dung Le

Dung Le Sơ Nhập Giang Hồ

Vestacp mặc định có sẵn trên nền Apache rồi nên mình không cần cài đâu bạn , cái Nginx mới là khó chịu vì bản thân không có mod đó.

10. Dung Le

Dung Le Sơ Nhập Giang Hồ

Tks bạn , để mày mò thêm món này.

11. money

money Hương Chủ

Hồi trước chuyển từ Shared hosting Apache sang Server CentOS + Nginx anh cũng mò mất 3 ngày mới xong. Nhìn chung, mọi thứ y như nhau cả. Khác chút xíu về mod_rewrite và server block giữa Apache vs Nginx. Server tự cài qua SSH nên ban đầu hơi cực vì phải tìm hiểu, sau 1-2 lần giờ cứ copy & paste vài phút là setup xong (không dùng snapshot vì lười tạo :D )

Dung Le likes this.
  12. quang mít

quang mít Sơ Nhập Giang Hồ

Vpssim gio cap nhat la phai len bussiness. Giới hạn add 24domain.chuối qua :(

Dung Le likes this.
  13. Dung Le

Dung Le Sơ Nhập Giang Hồ

Bác @money giải thích giúp khúc "Khác chút xíu về mod_rewrite và server block giữa Apache vs Nginx " ==> có nghĩa là Nginx không support món này à, có cách nào khác để thay thế không ?
    Còn cài qua SSH thì cũng không khó lắm , vì ông nào cũng có cái hướng dẫn ghỏ lệnh rồi , chắc tầm 3 câu lệnh là cài xong , phải cái phải chờ tầm 20-30' mới cài xong (gặp VPS yếu yếu là cứ bị out ra rồi phải log vào xem tiếp ) .

14. Dung Le

Dung Le Sơ Nhập Giang Hồ

Vừa rồi có đợt giảm giá 1 key có 0.01$ đấy , bác không hốt kịp à ? Mỗi paypal Acc được 2 key giá km mà.

quang mít likes this.
  15. quang mít

quang mít Sơ Nhập Giang Hồ

m k bit vụ do. it dung. hno tư dưng update the la dẹo luôn

16. money

money Hương Chủ

Để cấu hình url friendly, redirect, ... thì bên apache nó dùng mod_rewrite trên .htaccess còn nginx thì nó gọi là server block với cú pháp khác xíu không đang kể.
    Có tool online hỗ trợ convert giữa 2 cái này, search htaccess to nginx là ra.

17. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Mình cài thử tất cả các script hocvps, vpssim ... thấy mod_rewrite bình thường, code tuỳ chỉnh thoải mái, kể cả tự code mod_rewrite cũng dễ mà.

18. Dung Le

Dung Le Sơ Nhập Giang Hồ

https:// community. vpssim. vn/ viewtopic. php?f=7&t=672 Ass bên đó báo thua nhé , cũng không đưa ra được hướng dẫn như bác @money nhà mình đâu.
    Còn tự code thì ... tài hèn sức mọn mà !

19. minhvv

minhvv Tân Thủ Thôn

vpssim thì thớt vào /etc/nginx/conf.d -> chọn file conf theo domain của bác rồi chỉnh trong đó thôi. chứ vpssim ko có mod_rewrite đâu mà tìm bật.

20. no-reply

no-reply Bang Chúng

"Xin vui lòng hướng dẫn cách bật Mod_rewrite cho code của mình . Không biết thao tác thế nào trong VPSSIM" :D
    Anh hỏi vậy thì ngay cả đội dev của nginx đi chăng nữa thì cũng xin quỳ. Cá nhân em thích config cho nginx hơn là apache.