[Chém gió] Ăn chay và ăn thịt cái nào tốt hơn ?

Discussion in 'Trò Chuyện & Thư Giãn' started by automan, Dec 30, 2021.

1. automan

automan Hương Chủ

Lướt fb thấy cái bài post của BBC 2 anh em sinh đôi là vận động viên, 1 ng ăn chay và 1 ng ăn thịt trong 12 tuần với sự trợ giúp của các nhà khoa học, để làm bài test.

Chi tiết bài viết https://bbc.in/3qrmmws

Nhìn hình dưới đây các bác có đoán được ai ăn chay và ai ăn thịt không, vì thấy nhiều người nói ăn chay không có sức chơi thể thao {nosebleed}

2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Em vote ăn mặn

3. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

em có gen ăn thịt cmnr, ăn thịt mỡ ngọt thỉu như su hào luôn =)) đợt thử ăn chay mấy hôm mà chịu k nổi

4. money

money Hương Chủ

Mấy thằng bảo ăn chay tốt là mấy thằng lừa gà để bán đồ. Con người là 1 động vật ăn tạp, thì cứ thuận theo tự nhiên mà ăn. Bắt người ăn chay như con bò là trái tự nhiên, mà trái tự nhiên thì ko tốt.

Ducvu likes this.
  5. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Lướt tiktok nhiều idol dạy ăn chay lắm anh. Gymer thì có phan bảo Long chỉ an trứng gà với rau củ kèm tpbs

6. dkmvkl

dkmvkl Sơ Nhập Giang Hồ

Hồi nhỏ đói kém chỉ thèm thịt

7. automan

automan Hương Chủ

không hiểu sao mình ghét thằng pbl đó lắm, Trước nó bốc phốt mấy thằng bán giảm cân viral ghê lắm, sau cùng thì ... {puke}

Nai likes this.
  8. money

money Hương Chủ

Gym và ăn chay thật ra chẳng liên quan gì em ạ. Nhưng mấy bài báo mà bắt nguồn từ cái bộ phim The Game Changers của cha nội James Cameroon tụi nó mới bắt đầu rộ lên gym vs chay.

Bản thân cái phim tài liệu Game Changers đó cũng là mục đích lùa gà vì tay đạo diễn kia đầu tư rất nhiều vào kinh doanh thực phẩm chay, trường học ăn chay, …

Chốt lại 1 câu: trên đời này cái gì trái tự nhiên đều không tốt đâu.

Nai likes this.
  9. slowboy

slowboy Sơ Nhập Giang Hồ

Thèm gì ăn nấy, o ép chi cho cực thân. Sống dc mấy tí đâu {bye}

10. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Tìm hiểu về Phật Giáo thì ban đầu không có trường phái ăn chay đâu nhé (đi khất thực người ta cho gì ăn nấy). Sau này khi các sư thầy ở chùa không phải đi khất thực nữa mới sinh ra ăn có chọn lọc và hình thái trường phái ăn chay. Nên cơ bản em ủng hộ trường phái ăn tạp của anh @money

11. automan

automan Hương Chủ

cái bác nói là phật giáo nam tông, bây giờ vẫn còn nhé.

Nam tông chắc là khmer ? Mình không rõ lắm :D
    Trang phục nam tông và bắc tông cũng khác nhau.

8(1).jpg 9(1).jpg

AkuVn likes this.
  12. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Nam hay Bắc thì em không phân biệt cũng không quá quan tâm. Em chỉ nghĩ đơn giản là "thuận theo tự nhiên" nếu ăn chay mà trong tâm nghĩ đó là thịt thì còn không bằng ăn thịt mà tâm nghĩ đó là chay :D Trước em hay trêu người quen là em ăn chay vì khi em ăn thịt em cũng coi đó là rau cỏ thôi :3 Cơ bản em không phản đối vụ ăn chay nhưng cũng không ủng hộ :D Theo em thay vì cố gắng ăn chay (đối với em và nhiều người nó như cực hình) thì thay vào đấy hãy làm những việc có ích hơn như giúp đỡ người khó khăn hay đại loại thế.

13. vanet125

vanet125 Khách Qua Đường

Mình cũng đang giảm dần lượng thịt trong bữa ăn, tăng cường ăn rau xanh và các món từ thực vật nhiều hơn.

14. money

money Hương Chủ

Quan trọng là chỗ đó, anh em đàn ông ai chẳng thích rau :D Bố đường @vanet125 thì chuẩn rồi.

15. vanet125

vanet125 Khách Qua Đường

Rau đặc biệt phải non, xanh và sạch anh ạ :D

money likes this.
  16. automan

automan Hương Chủ

{confuse}

17. money

money Hương Chủ

Nam Tông là Phật giáo Tiểu thừa, truyền từ Ấn Độ đến phương Nam qua Thái, Miến, Lào, Cam, Việt ...
    Bắc Tông là Phật giáo Đại thừa, truyền từ Ấn Độ đến phương Bắc qua Tàu, Nhật, Hàn, Việt, ...

Cơ bản là Phật giáo vốn không có kinh văn gốc do đích thân Thích Ca soạn mà các bộ kinh đều do đệ tử soạn và thêm vào. Ngay sau khi Thích Ca nhập Niết Bàn thì các đệ tử đã hình thành các tông khách nhau. Ngoài ra thì Phật giáo vốn không khắt khe nhiều nên du nhập vào quốc gia nào đó thì đều có giao thoa với các tôn giáo bản địa để hình thành các dòng khách nhau.

Tiểu thừa thì tương đối giữ truyền thống hơn. Đại thừa thì "open" hơn. Còn chữ "Tiểu" và "Đại" không có nghĩa là tông nào "lớn hơn" hay "bé hơn" mà đó thể hiện mục đích của các tông. "Tiểu thừa" đại khái là "tu cho chính mình, 1 con thuyền nhỏ độ 1 người". Còn "Đại thừa" là "con thuyền lớn" vì mục đích "phổ độ chúng sinh", "độ mình rồi thì phải độ cả người khác" nên cần "thuyền to" (anh hiểu đại khái vậy chứ ko tìm tòi sâu về Phật giáo)

Không có tôn giáo nào hay dở, đúng sai mà chỉ có con người làm sai mục đích của tôn giáo thôi.

AkuVn likes this.
  18. phucnh

phucnh Tân Thủ Thôn

Trong quá trình tiến hóa của con người cũng không thiếu những lúc đi ngược với tự nhiên anh nhé! Mà nhân tiện anh cho em hỏi giá rau bao nhiêu tiền/ 1 tháng anh?

19. money

money Hương Chủ

Cho anh 1 ví dụ xem nào?

20. longhcm

longhcm Sơ Nhập Giang Hồ

Rau non, xanh và sạch thì giá cao nhé. Tùy túi tiền mà chọn rau cho thích hợp em nhé.