Chỉ số CLS và LCP trong Google webmaster

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by sincos, Aug 5, 2020.

1. sincos

sincos Bang Chúng

Mới đây mình thấy trong WMT hiển thị và đánh giá CHỈ SỐ THIẾT YẾU VỀ TRANG.

Vào thì thấy hầu như toàn bộ web ở trạng thái KÉM.......

Anh em có ai bị vấn đề này không? Ngoài ra nó có quan trọng gì trong SEO?

Mình có đọc sơ qua lý thuyết vẫn chưa rõ ràng lắm. Hình như nó dùng data thu thập từ nhiều nguồn (Chủ yếu Chrome) của người dùng để đưa ra báo cáo.

Trong này có cụ nào đã tìm hiểu cái này rồi thì xin chia sẻ cho ae học hỏi.

2. money

money Hương Chủ

Cái này anh nghĩ nó dùng thuật toán đánh giá thôi chứ ko có thu thập data gì đâu.
    LCP là đo thời gian hiển thị content lớn nhất, ví dụ như 1 cái đoạn text nội dung bài viết kèm theo 1 ảnh chính của bài viết. Chỉ số này bên anh thường là khá (do anh xem hồi tháng 5 và cũng ko quan tâm lắm)
    CLS là đo độ thay đổi giao diện từ khi bắt đầu load page đến khi load xong. Chỉ số này các site ảnh của anh toàn là kém do anh không dùng lazy load image. Đại khái là text thì sẽ load nhanh và load trước rồi mới load ảnh. Một page của anh có nhiều ảnh --> từ khi bắt đầu load page chỉ có text và vài khoảng trắng nhỏ nhỏ. Sau khi nó dần dần load ảnh lên thì các khoảng trắng nhỏ đó bị giãn ra do kích thước ảnh khác nhau --> Google nó đánh giá đó là giao diện bị thay đổi. Lỗi này nhẹ thì nó gây khó chịu cho người dùng, nặng thì nó nghĩ mình lừa đảo. Ví dụ như cái ads đang nằm cạnh cái link, user định click vào cái link mà ngay lúc giao diện thay đổi thì sẽ dễ click nhầm vào ads, hoặc nhiều tình huống khác blah blah ...
    Anh cũng định sửa mà thấy mất công quá thôi kệ nó :D

Dang, sincos and Nai like this.
  3. sincos

sincos Bang Chúng

Thanks sếp...... anh hiểu sâu và khít quá {beauty}

4. sincos

sincos Bang Chúng

Cái này chắc không phải đơn giản là thuật toán đâu anh @money ạ.

5. money

money Hương Chủ

Nếu 1 page vừa mới tạo và check page đó thì nó vẫn trả về các chỉ số mà em. Nên anh cảm thấy vẫn là thuật toán.

6. sincos

sincos Bang Chúng

Tổng hợp cả 2 loại anh ạ. PageSpeed Insights thì thì nó tổng hợp nhiều thông số. Cả thuật toán và data người dùng.

Còn trong GWT thì nó báo số url bị ảnh hưởng luôn.

Last edited: Aug 6, 2020
  7. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Nói chung Google nó thêm luật trên sân chơi của nó xong tới lúc nó xoay anh em webmaster vòng vòng ấy mà.

8. sincos

sincos Bang Chúng

Cơ mà ngẫm thấy nó hợp lý éo cãi được.

9. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Em đang tìm cách gạ gẫm xem có cụ nào làm giúp em 1 site auto ko anh ạ chứ làm bằng tay vs cơm em oải quá :(

10. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Qua box việc làm rao liền thím, chắc sẽ có cụ nhận hàng thôi

AkuVn likes this.
  11. sincos

sincos Bang Chúng

Thuê hoặc hợp tác với tui coi....

AkuVn likes this.