Chia sẻ kinh nghiệm về việc làm gì với site sau khi public

Discussion in 'AutoBlog' started by Thanh Nguyen, Nov 10, 2018.

Tags:
  1. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Chào toàn thể ae. Mình thấy có 1 vài ae mới hay hỏi những câu đại loại như tại sao gg không index hay tại sao gg index chậm. Từ kinh nghiệm 2 năm auto của mình mình xin chia sẻ với ae newbie một chút ( Cách mà mình đang làm chứ không phải là chắc chắn đúng nhé. Mỗi bro sẽ có cách làm khác nhau )

Hồi mới làm sau khi đưa 1 site lên mình cũng băng khoăn tìm cách sao cho gg index như ping sitemap, share face, g+... đủ kiểu nhưng sau này mình chỉ làm duy nhất 1 việc đó là tạo sitemap và ping sitemap 1 lần duy nhất (Tất nhiên là sau khi site đã hoàn thành chuẩn chỉ mọi thứ nhé). Và sau đó để lệnh cronjob cho nó auto cào data. 1 hoặc 2 tháng 1 lần vào kiểm tra xem có cào đc data hay không (Site gốc có đổi cấu trúc html không).Sau đó đi ra ==> Xong site ==> Tiếp tục làm site khác và lặp lại {byebye}{byebye}{byebye}

Thấy nhiều ae hay hỏi tại sao không index hình ảnh? Tại sao 1 ngày index đc 1 2 link ? Làm sao để gg vào site. Xin thưa là e cứ kệ mẹ nó thôi. Cái này e chả care và cũng chả care đc. E làm việc theo đúng phương châm. "Cần cù bù thông minh" và "Số lượng đè bẹp chất lượng" {big_smile}{big_smile}{big_smile}. Pub 5 site kiểu éo gì cũng đc 1 site ra tiền. 4 site còn lại đủ tiền domain và hostting

Hết chia sẻ !!!
    Xin nhắc lại đây là ý kiến cá nhân chia sẻ cho newbie nhé. Các cụ có góp ý thì góp ý. Đừng chửi là đc {brick}{brick}{brick}

2. vansulich

vansulich Khách Qua Đường

Cảm ơn chia sẻ của bác ạ

3. hyperlight

hyperlight Khách Qua Đường

bác có chơi kiểu nhiều domain cùng 1 data không, và có hiệu quả không?. kiểu chơi mấy domain rác 1$ hay chơi toàn .com .net

4. wpresources

wpresources Bang Chúng

Chia sẻ không nhiều về lý thuyết nhưng về mặt tinh thần thì lại khá nhiều

5. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Giám khẳng định một câu chắc bác chưa làm autoweb chỉ post trên cơ sở lý thuyết cơ bản, thấy câu từ khá mâu thuẫn, ý thức thấy ko chịu khó làm vứt lác cầu may, nhưng chốt câu cần cù bù thông minh, đã là autoweb thì chăm nó như chăm con nhé, thường xuyên nghiên cứu update. chắc chia sẻ chỉ là title mục đích là kiếm cmt học hỏi thêm.
    cho bác câu muốn index ngoài blabla ra kỹ thuật cũng khá quan trọng, ngoài việc làm nhiều cái để giảm tải bot google thì site cũng phải phân luồng url cái nào là nội bộ cái nào là ngoài... để google nó làm việc hiệu quả :v

level10 likes this.
  6. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Chắc bác không đọc kỹ bài của e. E bảo chỉ ping sitemap khi site đã chuẩn chỉ. Tức là về kỹ thuật đã xong hết. Bác bảo e chưa làm autoweb. Xin phép cười 1 cái {baffle}{baffle}{baffle}

7. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Mình không chơi kểu nhiều domain 1 data. Mỗi domain 1 data khác nhau. Domain mình toàn chơi .com .net . org .info.Không chơi domain rác. Site mình content không xào nấu. Theo quan điểm của mình thì site của mình không phải kiểu auto rác như các bác khác {big_smile}{big_smile}{big_smile}

8. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Bài viết chỉ nhằm mục đích trả lời câu hỏi của newbie sau khi public site làm sao cho gg index nhiều. Chứ không chia sẻ về mặt kỹ thuật bác ạ. Phần này các bro đã chia sẻ hết trong các bài post trước rồi

9. money

money Hương Chủ

Hóng chia sẻ của cao nhân về cách làm autoweb:
    - làm sao để không cầu may, đảm bảo site index nhiều và rank tốt?
    - cách chăm sóc site hàng ngày gồm những thao tác gì?

Lahm, Pham Tai and grayhatvn like this.
  10. wpresources

wpresources Bang Chúng

Nhưng cái vế sau của bạn về thành quả kìa với những mem gà như em thì nó là động lực rất lớn ạ

Hì em cũng muốn coi site auto như con đẻ như bác khổ cái kiến thức còn eo hẹp nên chỉ như con nuôi thôi ạ,cái đoạn nội bộ em có thể hiểu nhưng cái ngoài thì em vẫn không hiểu lắm.bác nhè thêm tí kiến thức đoạn này được không ạ

grayhatvn likes this.
  11. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

E hiểu ý cụ {big_smile}{big_smile}{big_smile}

12. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Không phải ngẫu nhiên đâu bạn ạ. Mình có bảo 2 năm mình auto web.Nhưng 1 năm đầu gần như là mình chỉ mất tiền mua domain và vps. Không có thu nhập nào cả.Pub gần 200 site trong năm đầu thì xịt cả 200 site. Càng làm càng nhận thấy nhiều điều. Đọc bài của các tiền bối + những thất bại của mình sẽ tự rút ra được kinh nghiệm.Nếu không tự làm thì có cầm tay chỉ việc vẫn không ăn thua đâu. Nên thay vì ca thán và lên hỏi những câu mà đã có câu trả lời thì mình khuyên newbie nên tự bắt tay vào làm. Xịt 10-20 site thì cũng là bình thường thôi. Mình xịt cả 200 site và tốn nguyên 1 năm trời cơ mà {big_smile}{big_smile}{big_smile}

Chốt lại là tất cả những kiến thức căn bản để có thể kiếm tiền đc từ auto web thì các tiền bối ở đây đã có bài viết hết rồi. Khi mình tìm đc group này và đọc hết toàn bộ các bài post mình ước giá như mình biết nó sớm hơn thì mình đã không phí 200 domain .com và 1 năm false {beat_plaster}{beat_plaster}{beat_plaster}

13. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Thắc mắc là cơ duyên nào cụ tìm dc grouo với forum dzay

14. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Rất thích bác có câu nói @money code chỉ là thằng công nhân, còn để làm sao đạt mục đích mình là chuyện khác ( vì đó là sự thật :D ). Vì cơ bản mình chẳng phải là thằng code giỏi gì cả chỉ là lượm lặt code lắp ghép nhờ bạn bè này kia :v
    Con người ai mà không thích có may mắn bác hè :D,cũng muốn gặp may lắm nhưng mà tư tưởng làm không phụ thuộc may mắn :D vì ngay từ bước đầu là định hướng làm content, content thì khá phức tạp vì đánh giá nhiều xu hướng, chia sẻ 1 luồng xu hướng trong hệ thống là đánh giá theo xu hướng con người ai cũng thích dùng hàng free cả, nên cứ đưa hàng tốn tiền lên mà chia sẻ free cho người ta sài thôi :v.
    Thêm một vấn đề quan trọng nữa là sinh con ra thì phải nuôi con, không vứt lát trời nuôi :D , nuôi thì đa dạng có nhiều cách nuôi. Bỏ tiền nuôi, dùng tool nuôi...
    Mình đang làm mảng phim chia sẻ 1 cách nuôi con trong số nhiều cách :D
    Khi autopost lên một bài viết ta lưu lại 2 trường url và title, sau đó có con boot lên ytb search title trailer rồi gửi cái backlink đó ( đây chi nói tổng quát, chi tiết còn nhiều cái, phải đánh giá bên ytb là search thế nào nữa, để cái url youtube mình gửi backlink vô có tác dụng.... )
    Cái này thì dùng wtt để check bác coi thử biên độ site lên xuống thế nào, xuống thì tìm cách làm cho nó lên, cái này thì nói ko hết vì nó tùm lum thứ, dựa vào kinh nghiệm là chủ yếu ( ví dụ theo dõi cái gì hot chuẩn bị ra , post lên để cạnh tranh ... )
    Coi code có gì cần update thì update cho phù hợp xu thế... :D mấy cái này chả biết nói sao, mà cũng tùy mỗi người có 1 cách làm :v

Chỉ auto 90% thôi, 10% cũng phải sử dụng con người bác @money :D , bác có gì hay mong chỉ giáo thêm :D ( học bao nhiêu vẫn thiếu cả )

@Thanh Nguyen cũng coi nhiều bài bác cmt, đọc bài của bác thấy có nhiều mâu thuẫn nên nói thôi, theo kinh nghiệm mình nên suy đoán, ko phải thì thôi :v đã lên đầy thì thì cùng là anh em mmocafe cả mà :v chia sẻ đc thì chia sẻ thôi. có gì cứ hỏi ko nên dùng nick clone đồ cho phiền phức :v

15. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Gió to qua :|

200 / 12 =16site/ tháng
    anh em cho hỏi có thể ra dc ko ?

16. Dung Vuong

Dung Vuong Sơ Nhập Giang Hồ

Lên group chủ yếu để hóng a @money . Ngờ đâu a @money cũng toàn đi hóng {baffle}{baffle}{baffle}

17. console

console Bang Chúng

Lên nào, zụ này zui đây :D

18. pipapipo

pipapipo Sơ Nhập Giang Hồ

gió gì đâu bác, nếu site = wordpress và có sẵn data thì 30 site /month là việc đơn giản nhé, còn nếu chưa có data mà phải code crawl thì 2 ngày 1 site cũng k phải điều không thể nhé

19. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

ờ, quên mất một điều là build site làm gì, hai trường hợp 1./ dùng cheat 2./ chắc xả rác google chơi, mình đây lên có một site mất cả tuần để sngi đi content gì, khi lên rồi thì làm sao pa... nguồn pa.. có lẽ sngi mỗi người khác nhau nên cách làm khác nhau :v.

20. money

money Hương Chủ

@grayhatvn nói như thế thì bạn đang làm quay tay mất rồi, chỉ ứng dụng phần mềm vào 1 vài công đoạn (ví dụ như auto down/up load, autopost, ...) và có lẽ thời gian thực hiện các công việc bằng tay chiếm tỉ lệ rất nhiều chứ ko phải 10% đâu.
    Rất nhiều anh em 4r này làm autoweb là hướng đến mục tiêu setup & forget, làm xong site là quẳng đó cho nó tự sinh content tự kiếm tiền vì như thế mới “khoẻ”. (Thật ra tính chi tiết thì cũng không khoẻ nhưng dc cái chủ động công việc và ý tưởng)
    Đương nhiên ko so sánh dc cách nào tốt hơn, cách nào kiếm nhiều $ hơn, cách nào mất nhiều công sức hơn, ... nhưng cái đáng nói ở đây là bạn đã hiểu sai ý tưởng của chủ thớt ngay từ đầu.

grayhatvn likes this.