Chia sẻ một số kinh nghiệm cài đặt/cấu hình server nghiêm túc :D

Discussion in 'Linux - PHP - Python - C# - Java' started by error, Aug 12, 2017.

1. error

error Tân Thủ Thôn

Chào bác bác, như tiêu đề, em xin chia sẽ các kinh nghiệm em tích góp được về cài đặt/cấu hình server làm site, yêu cầu của em là :ĐƠN GIẢN - BẢO MẬT - TỐC ĐỘ
    [YÊU CẦU]
    • Server OS: Linux Centos 6.x
    • RAM: 6GB
    • SSD: 60GB
    • CPU: 3
    [CÁC BƯỚC CÀI ĐẶT HOÀN THIỆN MỘT SERVER]
    • LEMP: NginX + php-fpm + MariaDB
    • Cài đặt/Tối ưu Cache bằng các module: Varnish, OPCache, Memcache, XCache, Redis.
    • Thêm VirtualHost / Upload Source / Tạo Database,...
    • Tích hợp Cloudflare để chống tấn công DDOS,....
    • Cài đặt CDN để giảm tải các file hình ảnh, css, js,...
    • Tối ưu URL, bật SSL (https)
    SAU KHI LÀM NHỮNG THỨ TRÊN, CÁC BÁC SẼ CÓ THỂ:
    1. Có 1 server tối ưu nhất, tối giản nhất có thể chạy website được mượt mà.
    2. Thao tác, quản lý vô cùng đơn giản, mọi thứ về dòng lệnh cứ google cái là ra.
    3. Tốc độ tương đối, mọi thứ còn phụ thuộc vào location server của các bác. Nếu không có trục trặc gì thì có khả năng chịu tải tầm 3K - 4K user visit mà vẫn mượt mà,
    4. Bảo mật: Tương đối, giảm thiểu các rủi ro về tấn công DDOS, còn bugs trogn code PHP thì tuỳ vào code riêng của mấy bác.
    Tất cả các bước trên đều có hướng dẫn trên Google, cái bài này em đưa ra chủ yếu đưa ra keyword để các bác biết cách search đúng hướng thôi ạ. Còn nếu các bác có vướng mắc ở khúc nào, em sẽ hỗ trợ trong khả năng của em cho các bác. :D
    P/s: Em viết bài này theo kinh nghiệm hiểu biết của em thôi, còn nếu có sai sót nào thì mong các bác góp ý thêm để em học hỏi, rút kinh nghiệm.

2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Đọc bài nầy trễ quá. Nhỡ setup con forum cho ae chạy thấy ì ạch rồi đó {beat_shot}

error likes this.
  3. cudem199

cudem199 Tân Thủ Thôn

VPS nào phù hợp với người mới muốn cài đặt và cấu hình ổn với chi phí thấp ?

4. error

error Tân Thủ Thôn

Bác dự trù được tầm bao nhiêu tiền để đầu tư vào server?
    Bác chạy server cho 1 site hay multi site?
    Nội dung site là về gì? Nhạc? Tin tức? TMĐT? WEB GIỚI THIỄU CÔNG TY? BLOG,.....Bác trlời được hết như vậy mới định được cấu hình phù hợp vì không thể cấu hình hệ thống lớn cho 1 site nhỏ vì quá lãng phí, và cũng không thể cấu hình mô hình hệ thống nhỏ cho site lớn.

5. error

error Tân Thủ Thôn

{big_smile}{big_smile}{big_smile} anh kiếm server mới cài đi xong chuyển code qua hehhe

6. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

Có thể dùng OVH gói 3.5 USD. Cài centminmod để quản lý. Tháng trước mình dùng online hơn 3k không vấn đề gì cả (code php thuần).

7. PhuongPhi

PhuongPhi Tân Thủ Thôn

Tiền để đâu cho hết hả bạn
    Nguyên network gần chục sẹc vơ của mình online được có hơn 200 à

Tuan likes this.
  8. fixbug

fixbug Moderator Staff Member

3k-4k users đồng thời 1 lúc ah bác

9. EDM

EDM Sơ Nhập Giang Hồ

@@ bạn có thể chia sẻ kĩ hơn không ạ?

10. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Centminmod với vpssim có hơn không nhỉ. Vpssim hay bị lỗi mysql

11. console

console Bang Chúng

Con đó mà cấu hình xài được 3-4k là quá ít. Mình xài con $10 vultr 2k5 lần là bình thường :)) note luôn là trang wp

Thanh Nguyen likes this.
  12. error

error Tân Thủ Thôn

Vâng
    Em nói tránh nói giảm để không các bác bảo em nổ ạ

13. kevinnam

kevinnam Khách Qua Đường

Cài đặt CDN để giảm tải các file hình ảnh, css, js,... => cái này cụ thể thế nào b?, site mình toàn ảnh khi vào trang load khá lâu, code thì đã tối ưu lazy load rồi, nhưng mà real time tầm 200 là vào đơ, CPU và RAM rất ít, minh ghi do giới hạn đường truyền phải ko nhỉ?

14. Tuan

Tuan Tân Thủ Thôn

Các bác thật quá tài. Như vậy là một giây cỡ mấy request hả các bác? của e bây giờ đang chịu cao điểm là 8 phát/s đã thấy lo lo

15. error

error Tân Thủ Thôn

CDN nó phân phối các bản cache file của bác!
    Thông thường khi bác không cài đặt CDN thì mỗi khi user truy cập vào website của bác thì user đó sẽ truy cập thẳng vào server của bác luôn, nếu 1,2 user truy cập thôi thì còn chấp nhận được, nhưng nếu 1k user, 10k user cùng truy cập sẽ gây ra nghẽn server của bác.
    Nếu bác có cài đặt CDN, thì mỗi khi user truy cập vào website của bác thì thay vì user đó sẽ truy cập thẳng server của bác thì user đó sẽ truy cập vào CÁC BẢN CACHE được đặt tại các server của CDN đó, và điều OK nhất nữa là các CDN này nó sẽ tự động điều hướng về các location gần với user nhất (CDN có rất nhiều server trên thế giới để lưu trữ/phân phối các bản cache website của bác).
    D9e63 hiểu rõ hơn thì bác cứ google 1 lát sẽ ra!

16. error

error Tân Thủ Thôn

17. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

@@ Chia sẻ thế này thì em thua, mà ít ra thì cũng biết muốn setup 1 server thì nên làm gì :D. Thank bác

18. kevinnam

kevinnam Khách Qua Đường

à nếu thuê CDN thì mình biết, vì chỉ phục vụ cho đối tượng người Việt nên mình đang phải thuê CDN (mất tầm hơn 2m/1 tháng), nhưng mình tưởng b biết cách setup CDN cho server

19. error

error Tân Thủ Thôn

Mình setup được chứ bạn, nếu không làm được thì bạn cứ pm mình!

20. error

error Tân Thủ Thôn

Bác muốn em ghi ra cụ thể từng bước hơn nữa thì cần rất nhiều thời gian + công sức để làm bác ạ. Đấy là em chỉ chia sẽ những cái mục chính, phần còn lại phải nhờ vào các bác tự thực hành, tìm tòi thêm