Cho e hỏi Ram của e bị hiện tượng này là sao ạ?

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Newbie88, Aug 1, 2022.

1. Newbie88

Newbie88 Tân Thủ Thôn

Vào 1 ngày đẹp trời tự dưng e thấy sv lag lag, vào check thấy cpu lên cao, tưởng do ddos nên bật CF các kiểu
    nhưng ko thấy giảm e check thì thấy RAM cái vạch màu vàng kia nó lên gần full mà rõ ràng là còn trống nhiều
    Các huynh có cao kiến gì giúp e vụ này với ạ, cái vụ màu này là sao ạ :(
    Em cảm ơn nhiều !

2. Vajimi

Vajimi Sơ Nhập Giang Hồ

xem ở dưới xem cái nào đang chiếm nhiều ram nhất mới biết nguyên nhân chứ, khả năng là mysql

Newbie88 likes this.
  3. Newbie88

Newbie88 Tân Thủ Thôn

đúng r ạ, mysql nhảy ầm ầm

4. no-reply

no-reply Bang Chúng

Lag là biểu hiện của nhiều tiền còn gì b :D
    B dùng cms hay tự code, db to cỡ nào, đã cache chưa, check log xem dải ip từ đâu.
    ps. nhà trồng đc ram thì nên tăng buffer size mysql lên b

Newbie88 likes this.
  5. Vuonglechi

Vuonglechi Sơ Nhập Giang Hồ

Show process list của mysql ra xem bạn. Xem cái nào làm treo mysql thì sửa đi

Newbie88 likes this.
  6. automan

automan Hương Chủ

Mấy bác xài server khủng nhỉ, mình vẫn cộc cạch xài vps 6.9 euro bên hetzner 3 core 4gb ram, tháng cũng tạo ra đc doanh thu 1k5 {after_boom} check process thì chưa bao giờ quá 30%

7. Vuonglechi

Vuonglechi Sơ Nhập Giang Hồ

Bác automan tăng server lên x3 là doanh thu cũng theo đó x3

8. automan

automan Hương Chủ

bác cứ đùa, với lại mình thấy cpu không cao nên cũng chẳng nâng cấp làm gì.

9. vo tan dat

vo tan dat Khách Qua Đường

tui cũng bị giống vậy mà lèo tèo vài móng online chứ có cao đâu , có bác nào biết sửa lỗi này không?

Last edited: Aug 14, 2022
  10. takeda

takeda Khách Qua Đường

RAM giờ là thứ rẻ mạt nhất, tại mấy tụi bán server nó đội giá tiền lên cho những ai không biết ấy mà, trước thấy mấy gói xịn hơn gấp đôi nó toàn x2 RAM rồi x2 HDD, chả bõ tiền.

Ngoài ra trừ khi chơi cache, RAM không quan trọng, kể cả chơi cache, dùng HDD luôn nếu muốn rẻ nữa. Chứ chơi web mà chạy 64GB RAM hơi thừa quá, nên tập trung vào bandwidth vì cái này chẳng phải là cái sau này nó chặt chém mình sao.

11. congloi

congloi Sơ Nhập Giang Hồ

gõ lệnh gì để ra cái hình đó vậy bác, mình toàn gõ "top" :D

12. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

cài htop rồi gõ

congloi likes this.
  13. congloi

congloi Sơ Nhập Giang Hồ

merci bác

14. no-reply

no-reply Bang Chúng

E ko biết b đang dùng server cho những cv j mà lại có nhận định như trên nhưng 2022 r ko phải 2012 nữa vẫn nên ưu tiên cho ssd, đc nvme thì càng tốt trừ khi b chỉ dùng làm storage giá rẻ thì hdd chấp nhận đc. Còn nói ram ko quan trọng thì có lẽ b thích dùng swap hơn chăng. 64GB of RAM có thể thừa với proj nhưng biết đâu có thể thiếu vs proj # mà nhỉ.