Có bác nào xài Google AMP rồi em xin tí review

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Tony Vu, Oct 26, 2019.

1. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Thằng Google AMP này em có nghe giới thiệu mấy năm rồi nhưng chưa xài và cũng chưa thấy nhiều người xài. Giờ làm auto web chợt nghĩ nếu áp dụng nó vào biết đâu lại được index nhanh, tăng ranking, tăng traffic ầm ầm {beauty}

Lợi ích lớn nhất của AMP là tốc độ nhanh do được cache trên hệ thống của Google, thứ hai là code chuẩn mực nên được Google ưu ái. 2 yếu tố này là lợi thế mạnh trong SEO nên khả năng website được ưu tiên là có thể.

Thử research thì thấy cách implement nó khá lằng nhằng: nên tạo 1 version AMP song song với web thường, js css thì phải custom lại, image thì phải đổi tag, ads cũng nhúng theo kiểu của nó blah blah blah... túm lại là sẽ mất khá nhiều công để convert 1 bản web thường sang AMP.

Đọc câu chuyện thành công của nó https://amp.dev/success-stories/ thì thấy ca ngợi lắm nhưng chưa tin. Phải có một vài web cụ thể để so sánh số liệu thực tế từ khi chưa có AMP đến lúc có thì mới kết luận được.

Bác nào đã làm AMP rồi cho em xin tí review ạ. AMP có cần thiết với auto web ko?

Thanks các bác {sweet_kiss}

Last edited: Oct 26, 2019
    Vito_King and Le Hieu like this.
  2. levis012

levis012 Sơ Nhập Giang Hồ

Mình cũng nghe chưa thử. Bạn thử xong share kinh nghiệm xem sao :v

Tony Vu likes this.
  3. gu gồ

gu gồ Administrator Staff Member

chả có gì ghê gớm lắm, chỉ là đỡ hao tài, load max tốc và ưu tiên hiển thị trong top tin bài hàng đầu thôi

mobile first-index nên content chất lượng được hỗ trợ amp thì sẽ index nhanh

amp + seo thì mới mạnh, còn amp không phải quyết được vấn đề của seo nên rank và traffic không liên quan đến amp lắm.

hocauo40, Tony Vu and Tien Tran like this.
  4. money

money Hương Chủ

Cám ơn anh assmin tỉ năm mới vi hành 4rum 1 lần

Tony Vu and Tien Tran like this.
  5. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Cảm ơn bác, thế em chẳng cần phải tốn công cho nó nữa {byebye}

6. Nam

Nam Sơ Nhập Giang Hồ

Nếu đã làm hết mọi thứ, không biết làm gì nữa thì làm AMP :D để bổ sung thêm :D

Tony Vu likes this.