Có Cách Nào Chuyển Nhanh Website WP Từ VPS 1 Sang VPS 2 Ko?

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by AkuVn, Dec 14, 2021.

1. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Hiện em đang dùng Vultr có tạo 2 VPS gọi là VPS US và VPS VN

Giờ em có 1 website đang chạy ở VPS VN (nơi để em backup tránh site die) muốn chuyển nhanh qua VPS US

VPS VN thì em cài Cyberpanel (tự cài thêm) còn VPS US thì em cũng dùng Cyberpanel nhưng là cái Vultr có chức năng tự cài thêm (dạng one install)

Bình thường thì em sẽ phải download code trên VPS VN xong chuyển sang VPS US. Tiếp đó thì tải database ở phpadmin ở VPS VN về. Sau đó tạo database mới trên VPS US rồi import cái database đã tải về kia. Cuối cùng là edit file config rồi trỏ lại IP của domain. Nói chung khó khăn thì ko hẳn nhưng hơi mất công :D

Muốn hỏi các sếp có cách nào nhanh hay nhàn hơn ko @@

2. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Bác giống e thế nhưng giờ e cải tiến lên tí dùng backup code với database ra file nén sync qua bên vps kia rồi lệnh import vào

chắc mấy phút thôi

AkuVn likes this.
  3. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

AkuVn likes this.
  4. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Em thấy backup wordpress nhẹ nhàng mà vì dung lượng khủng cũng tầm vài chục GB (Chiếm phần lớn là folder ảnh): Nên nhanh nhất là backup database rồi sync trực tiếp qua nếu dung lượng lớn. CÒn nhẹ tầm vài GB thì cứ làm thủ công là lẹ.

AkuVn likes this.
  5. command

command Bang Chúng

Vultr có chức năng snapshot mà, tạo VPS mới từ snapshot và check lại cấu hình site ở VPS mới thôi.

AkuVn likes this.
  6. zinzin8x

zinzin8x Khách Qua Đường

xài cái larvps chuyển dễ lắm bác :3

AkuVn likes this.
  7. levis012

levis012 Sơ Nhập Giang Hồ

Cách nhanh nhất thì chắc docker hoá ứng dụng thôi. Sang bên này hay bên kia chỉ cần docker up là xong.
    MySql cũng docker, mount thư mục data ra ngoài rồi dùng rsync để đẩy data qua bên server bên kia là được

AkuVn likes this.
  8. Vajimi

Vajimi Sơ Nhập Giang Hồ

Ý tưởng hay resync phát rồi docker-compose up

AkuVn likes this.
  9. levis012

Nếu bạn giàu thì làm như này
    Đơn giản và nhanh hơn nữa thì mình tạo 1 server database riêng ra, app connect đến đó thông qua public IP, nhớ phân quyền các thứ cho an toàn. Mạng giữa các VPS đều rất khoẻ nên ko sợ.
    Sau chỉ chuyển app, config vẫn giữ quyên được, còn lại thì dùng rsync các thư mục

/etc/nginx
    /var/www

thế là xong.

AkuVn likes this.
  10. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Bác dùng Backup Code gì đấy?

Món này có vẻ hay ho để em vọc thử :D
    --- Double Post Merged, Dec 14, 2021, Original Post Date: Dec 14, 2021 ---
    Snapshot này thì cũng dở vì nó là copy y nguyên nhưng ở VPS VN nơi em chứa thì là nhiều site chứ ko phải 1 site của VPS US kia :D
    --- Double Post Merged, Dec 14, 2021 ---
    Dùng Cyberpanel quen rồi thì thấy nhàn hơn mấy cái Scrip nhiều (em ko phải dân chuyên)
    --- Double Post Merged, Dec 14, 2021 ---
    Thực sự thì em ko phải dân chuyên nên bác cmt nhưng em ko hiểu gì @@

11. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Nén luôn cái public html vào rồi sync qua vps mới bằng cp hoặc rsync rồi giải nén ra là xong

mấy phút thôi

AkuVn likes this.
  12. levis012

Thế thì bác làm như trên em bảo ấy.

Mua 1 con VPS chỉ để làm MySql server thôi, sau đó mở kết nối để web kết nối vào. đoạn DB_HOST thay vì localhost thì dùng thành IP

Code thì cứ cài lên 1 con khác. Lúc nào cần chuyển web code thì dùng lệnh scp để copy qua ssh là xong.

Database nằm riêng rồi nên không cần chuyển nữa, chuyển mỗi code là được.

Mà sao phải chuyển web thế

AkuVn likes this.