Có thể tự do tài chính từ MMO không?

Discussion in 'Trò Chuyện & Thư Giãn' started by Nai, Dec 27, 2021.

1. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Ban đầu định đặt cái title là:
    • Tôi thoát nghèo từ MMO như thế nào?
    • Cách tôi thoát nghèo từ MMO
    • Làm giàu từ MMO như thế nào?
    • Cách tôi làm giàu từ MMO
    Nhưng phần thì mình chưa giàu và cũng muốn ae cùng thảo luận chia sẻ lẫn nhau trong topic nên lấy cái tiêu đề này mình thấy khá hợp ý {beauty}.
    Tình cờ thấy lão làng @thitgaluoc than vui trên box chat đại loại là thu nhập tháng nào thì biết tháng đó, cùng lắm là 3 tháng. Đây là vấn đề mà mình đã từng trải qua nhiều năm trước và hậu quả của nó rất nghiêm trọng khi làm autoblog tầm 3 - 4 năm trước. Và giờ mình muốn chia sẻ với ae trên 4rum câu chuyện của bản thân để ai có tâm thế như vậy thì biết mà né ra.
    Vì không ai muốn chấm dứt chuỗi ngày tự do tự tại để sống kham khổ cả {too_sad} , không phải ai cũng sẵn sàng làm lại từ đầu sau khi có đã có những thứ mình muốn trong tay, không phải ai cũng có thể ngồi hì hục trước màn hình laptop để làm việc từ ngày này qua tháng nọ.

MMO luôn gắn liền với thu nhập thụ động trong tâm trí của rất nhiều người, nhưng có ai nghĩ tới trường hợp đang đi du lịch, vui chơi, với người thân mà phát hiện web xảy ra sự cố, down time làm mất tập trung: xem phim thì cứ mong phim nhanh hết, đi ăn thì cứ mong nhanh chóng về nhà,...
    Trừ khi tiền bạn nhiều quá, cái web đó có chết 1 2 giờ hay 1 vài ngày, thậm chí chết luôn mà bạn có nhiều cái web khác tương tự vẫn sống khỏe thì cứ relax tiếp thôi.

Và nội dung chính của topic này là cách mà mình đang thực hiện để hướng tới mục tiêu tự do tài chính cá nhân mình, mục tiêu web có chết hay bị 1 tai nạn đáng tiếc nào đó khiến từ bỏ MMO cũng không sợ ko tự lo cho mình được, ko làm gánh nặng cho người thân và xã hội. Mình sẽ đi qua các các các ý sau:

1/ Biết được mục tiêu tự do tài chính của mình là gì?
    https://cafemmo.club/threads/co-the-tu-do-tai-chinh-tu-mmo-khong.4116/page-2#post-48251
    2/ Làm sao để thực hiện TDTC từ MMO
    https://cafemmo.club/threads/co-the-tu-do-tai-chinh-tu-mmo-khong.4116/page-3#post-48291
    3/ Những góc nhìn cá nhân mình để sớm TDTC
    Sau khi đã tính toán được con số cụ thể mà những ai đã đạt TDTC rồi thì quá tuyệt vời {beauty} (Giờ thì chỉ làm vì đam mê thôi).
    Còn những ai nhận thấy bản thân đang thiếu sức hoặc hành trình TDTC phải kéo dài hơn mong đợi hoặc tới chết cũng ko biết được TDTC là gì thì phải tiếp tục cố gắng nếu không muốn từ bỏ.
    Và tiếp theo đây là những góc nhìn của cá nhân mình khi tối ưu việc chi tiêu và thu nhập để có thể sớm đạt TDTC viên mãn hơn nữa. {byebye}

Trong nội dung 2, trong quá trình tính toán ra con số cụ thể cũng như thời gian để đạt TDTC thì mọi người chắc cũng biết được các biến số quan trọng để có thể rút ngắn quá trình đạt TDTC: Vốn đầu tư ban đầu, thời gian và tỉ suất lợi nhuận, nên muốn rút ngắn thời gian đạt TDTC lại thì tăng 1 trong 2 hoặc cả 2 biến số là vốn đầu tư ban đầu và tỉ suất lợi nhuận. (Còn mình để thời gian càng lâu thì số tiền cuối cùng mình nhận về càng lớn, đồng thời cũng ít áp lực về tiền bạc hơn). Và sau đây là cách tối ưu 2 thông số của mình.

3.1) Vốn đầu tư ban đầu

https://cafemmo.club/threads/co-the-tu-do-tai-chinh-tu-mmo-khong.4116/page-4#post-48313
    3.2) Tối ưu tỉ suất lợi nhuận (TSLN) từ lọ tiền đầu tư.
    https://cafemmo.club/threads/co-the-tu-do-tai-chinh-tu-mmo-khong.4116/page-4#post-48410

Kết thúc series tại đây cho đến khi có cái nhìn mới mình sẽ update tiếp.

Last edited: Dec 30, 2021
    Vinfam, watanabeuk, console and 8 others like this.
  2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Đặt cục gạch xí chỗ trước {brick}

3. money

money Hương Chủ

Đang chịch thấy phone báo email: website của bạn vi phạm chính sách google ads, tự nhiên xìu cmnl :(

Sang, Tony Vu and Tạ hơi nặng like this.
  4. RockSoft

RockSoft Culi Manager Staff Member

Đặt gạch hóng nhé :)

5. sincos

sincos Bang Chúng

Lại được nghe kể chuyện..... {beauty}

6. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Quan trọng nhất tự do tài chính với các bác là ntn chứ e thấy vợ e tiền bao nhiêu cũng bảo ko đủ các bác ạ {baffle}

congloi likes this.
  7. firefox

firefox Bang Chúng

em xin phép đặt ít gạch ngồi hóng ạ, rất thích được nghe các bác kể chuyện {brick}

8. wpresources

wpresources Bang Chúng

Đánh dấu {doublegun}

9. remake2020

remake2020 Sơ Nhập Giang Hồ

lót dép. hóng ké

10. reccalua

reccalua Khách Qua Đường

đặt gạch nào {brick}{brick}

11. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Nếu tính tự do tài chính theo công thức cơ bản thì cần số tiền có thể nuôi sống bản thân trong 25 năm mà ko làm gì cả. VD mỗi tháng xài 20tr thì ta cần số tiền 20tr X 12 X 25 = 6 tỏi.

Số tiền 6 tỏi so với các cụ MMO tay to thì chả là gì nhưng con số trung bình của AE làm MMO là bao nhiêu? Cái này khó tính.

Hóng tiếp cập nhật của @Nai , dù tuổi trẻ nhưng đã có những suy nghĩ này là hết sức tuyệt vời. Ngàn like cho em !

Nai likes this.
  12. money

money Hương Chủ

Đại k ko tính tiền lời à?

Dễ nhất là gửi bank, 7% 1 năm. 6 tỏi lãi 420tr 1 năm. Nếu anh xài 20tr/tháng thì với 6 tỏi anh sống dc rất lâu đấy chứ ko phải 25 năm đâu (đó là em bao gồm luôn mất giá tiền, còn nếu tiền ko mất giá thì anh sống muôn đời và còn có dư nữa)

13. u23

u23 Sơ Nhập Giang Hồ

Hóng chia sẻ thoát chạy cơm từng bữa {beat_brick}
    --- Double Post Merged, Dec 27, 2021, Original Post Date: Dec 27, 2021 ---
    bank cao nhất giờ có 5.5 thôi anh

14. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

330tr / năm nếu gửi 6 tỏi :D Tức là 330 / 12 = 27.5tr / tháng

u23 likes this.
  15. money

money Hương Chủ

Ko hề nhé, gửi nhiều tiền nó khác gửi ít.

Mà bỏ qua chuyện năm nay khó khăn đi em, vì ko phải năm nào cũng khó, có năm lên 8.5% thì sao?

Bài toán tài chính phải tính bằng 5-10 năm hoặc dài hơn chứ.

Và việc anh phản biện đại k Tony ở trên ko có ý gì đâu, chỉ muốn nhắc anh em phải để ý vào lãi kép. Bài toán anh Tony đưa ra mà tính theo lãi kép thì số 6 tỉ nó còn dư ra nhiều nữa.

firefox, u23 and AkuVn like this.
  16. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Nghe đại ka nói em tính mở lớp kiếm đủ 6 tỷ rồi nghỉ hưu :3

vanet125 likes this.
  17. money

money Hương Chủ

Hehe mở đi cho anh đăng ký học với :D
    --- Double Post Merged, Dec 27, 2021, Original Post Date: Dec 27, 2021 ---
    Mà cơ bản thì 6 tỉ chưa đủ để sống đâu anh em. Vợ con vào, sống ở SG hay HN, tốn xèng lắm :D

Nam and AkuVn like this.
  18. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Ah cái công thức này là của chuyên gia tài chính chứ ko phải của mình đâu. Đại loại là sẽ dùng 6 tỏi đó đi đầu tư, vụ lãi kép là chuẩn 100% để số tiền đó đẻ ra thêm chứ trung bình 1 đời người là 70 năm chứ ko phải 25 năm. Nó chỉ là công thức căn bản chung, còn với mỗi người mỗi hoàn cảnh thể trạng khác nhau thì nó lại khác đi. Gởi bank thì lãi của nó dù kép đi nữa cũng ko ăn thua gì vì phải trừ lạm phát... Bài toán đầu tư thì còn dài nhưng cứ có 6 tỏi rồi thì nó lại trở nên đơn giản thôi :D

money likes this.
  19. u23

u23 Sơ Nhập Giang Hồ

Đúng là tốn thật, tưởng thêm người là lời ra ai ngờ phải lao động mạnh hơn mà ra đồng nào chưa được cầm đã mất tiêu. Vợ em có công thức tính rất hay " tiền của anh là của em, tiền của em để em giữ"

20. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Các bô lão ko tính tiền nuôi con ăn học, ốm đau, mua đồ đắt tiền mình thích ah :D

kiểu gì cũng có automan vào shill vài coin cho xem kaka