Convert html sang wp có phải là tối ưu không?

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Vinfam, Sep 25, 2020.

1. Vinfam

Vinfam Sơ Nhập Giang Hồ

Em kiếm các template trên mạng dạng đơn giản về convert nó sang wp nhưng trong file function e chỉ để duy nhất những hàm get content thôi, còn lại là cắt các đoạn header, footer, sidebar ra các file php tương ứng rồi ghép nối lại :D
    Cách này có tạo ra được theme nhẹ và chuẩn seo k ạ? :D
    à, e sử dụng plugin rank math để tối ưu seo nhé, với cả những thành phần như comment, author,... e bỏ hết :D, css cũng chỉ đơn giản đủ dùng :D

2. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Theme nhẹ và chuẩn seo hay ko là do kiến thức & kinh nghiệm của người làm thui. Mình thì hay dùng theme có sẵn chỉnh sửa lại chút cho phù hợp chứ làm mới chi mất công. Người ta làm người ta test đủ thứ rồi mình cứ tận dụng lại ngon hơn mình build từ đầu.

Vinfam likes this.
  3. Vinfam

Vinfam Sơ Nhập Giang Hồ

Có khi nên vậy, trước giờ e vẫn nghĩ chỉ html thôi, thêm thắt các đoạn code php cho nó đúng nghĩa auto :p nhưng cũng nhiều bất cập :((

4. baduymda

baduymda Sơ Nhập Giang Hồ

Bạn dùng theme gốc rồi viết lại giao diện là ngon nhất. Đỡ mất công hơn nhiều

5. Vinfam

Vinfam Sơ Nhập Giang Hồ

theme có sẵn sao e dò các element với class để css mà khó và lâu quá :((

6. wpresources

wpresources Bang Chúng

Bạn giống mình thích tối giản hết thế thì tự code theo ý mình tùy biến dễ hơn.Nếu thích làm web tĩnh chạy nhanh lắm {haha}

Vinfam likes this.
  7. Vinfam

Vinfam Sơ Nhập Giang Hồ

hihi, e định phang tất cả các post đều là html và css thuần, mà đang rối vụ k biết link các bài đó với nhau tự động như thế nào, bác có cao kiến nào chỉ điểm e với ạ :D

8. wpresources

wpresources Bang Chúng

Thế là web tĩnh rồi còn gì.Mỗi bài viết có thể là một file json danh mục là folder.Dùng code đọc json ra làm trang web.Còn bài viết mà bạn fix cứng trong html,css luôn sau này muốn sửa nâng cấp giao diện há mồm ngay

9. Vinfam

Vinfam Sơ Nhập Giang Hồ

vâng, cái khó của trang tĩnh là sau muốn sửa thì toát mồ hôi :3

10. wpresources

wpresources Bang Chúng

Thì như mình nói đấy bạn lưu bài viết thành file json.Giao diện là mã code đọc file thôi.Theo cá nhân mình thì json dễ đọc,dễ sử dụng hơn nhiều các định dạng khác sau này thay đổi giao diện chỉ cần gọi tên trường trong file là được rất đơn giản.Chạy nhanh vù vù{doublegun}

11. Ak1974

Ak1974 Sơ Nhập Giang Hồ

nếu bạn muốn chơi web tĩnh thì dùng getpublii.com + github nhé. nhưng mà nó có nhược điểm là nếu mà site mấy ngàn trang thì nó push lên github lâu lắm, với lại nhược điểm nữa là nó dùng google để search nên kết quả tìm trong site của mình nhiều khi nó không hiện ra cái mình muốn tìm.

Vinfam, EDM and wpresources like this.
  12. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Thằng getpublii ngon vãi, thanks thím. Thêm 1 hướng mới để làm site auto free a-z :v

13. Ak1974

Ak1974 Sơ Nhập Giang Hồ

nếu giải quyết dc vụ search thì ngon bác à. làm site nhỏ vài trăm trang ok lắm.

14. Vinfam

Vinfam Sơ Nhập Giang Hồ

Em vẫn theo phương án ban đầu, code html+css sau đó cắt từng khúc ra cho a WP đọc, các bài post sử dụng hàm get-post của anh ý cho tiện :3

15. Vinfam

Vinfam Sơ Nhập Giang Hồ

Nhìn qua thấy hàng ngon rồi, thanks bác nhé :D{beauty}{beauty}