Độ dài bài viết có ảnh hưởng đến SEO không ?

Discussion in 'Search Engine Optimization' started by thangvbvb25, Nov 30, 2021.

1. thangvbvb25

thangvbvb25 Sơ Nhập Giang Hồ

Như tiêu đề ạ, em đọc nhiều nơi thì có nơi bảo có và có nơi bảo ko
    Vậy theo kinh nghiệm các bác thì có ảnh hưởng ko ạ ?!

2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Chắc chắn có rồi. Bởi vậy nên mấy SEOer thườn thuê người viết bài với yêu cầu 1000 từ trở lên các kiểu.

thangvbvb25 likes this.
  3. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

Theo mình nếu keyword độ khó trung bình đến yếu thì cũng k cần thiết đâu, đáp ứng search intent là được.
    Còn keyword khó thì viết dài (mà k lặp đi lặp lại) thì cũng tương đương với việc viết chi tiết, mà càng chi tiết thì càng rank được nhiều keyword long tail hơn và google nó sẽ đánh giá cao hơn (nhờ độ chi tiết chứ k phải là nhờ số từ).
    Ý kiến cá nhân thôi nhé

thangvbvb25 likes this.
  4. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Đây là 1 câu hỏi hay vì câu trả lời đang là 2 trường phái hiện tại :D

- Trường phái 1 sử dụng AVG (chỉ số trung bình) như Surfer SEO hay Cora SEO và một số Tools khác có thống kê theo Top 10 hoặc Top 100 xem những kết quả Ranking được có độ dài Min bao nhiêu Max bao nhiêu và AVG Top 10 bao nhiêu AVG Top 100 bao nhiêu từ đó đưa ra gợi ý cho SEOers.

- Trường phái 2 là Makeno Math sử dụng thuật toán Mặc Kệ Nó :3 Tức là không quan trọng độ dài chỉ tập trung vào đáp ứng được intent của người dùng :D Trường phái này hay nhưng không phải SEOer và Writer chắc tay thì không khéo nghiệp quật vỡ mồm nên thường thì nên theo trường phái 1 cho nhàn đầu hơn.

P/S: Những cao thủ theo trường phái số 2 họ sẽ có một số công cụ Private đưa ra đánh giá Intent cực chuẩn như Giới tính - Độ tuổi - v.v.. Của người đọc để từ đó đánh giá đc như nào mới OK nhất.

Đây là 1 công cụ không Private của những người theo trường phái số 2 hay sử dụng: https://www.storybase.com/ (công cụ ngon hơn đừng hỏi em ko chia sẻ đc)

Ezzra Bridger, Dang and thangvbvb25 like this.
  5. thangvbvb25

Em cám ơn các bác ạ
    --- Double Post Merged, Nov 30, 2021, Original Post Date: Nov 30, 2021 ---
    Vậy là mình phân tích tùy theo trang web hoặc niche mình hướng tới chứ không có con số cụ thể cho độ dài chung các bài viết phải ko anh ?!

6. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Để làm luôn quả Case chỉ dùng 100 từ cho 1 bài viết leo Top xong Livestream với anh em cho vui luôn :D Đợt này nhiều cái muốn làm và chỉ ước có 1 Coder cứng bên cạnh đồng hành :D

P/S: Chính xác thì là 72 từ + Heading các thứ thì cứ áng 100 từ :D

firefox likes this.
  7. nhatle

nhatle Khách Qua Đường

Em đặt 1 chỗ trong buổi livestream nha a Aku :)))

8. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

em đã từng thấy khá nhiều lần các case study bài viết như cc, tiếng anh non native, lỗi tùm lum đọc đíu hiểu gì mà đáp ứng search intent nên rank ngon và lên mạnh (tuy nhiên chỉ trong 1 số niche có độ phức tạp tương đối). Thế nên chiến thuật của em là viết ngắn thôi, key nào khả quan thì nhồi thêm vào, chứ viết chán chê xong không rank nản vl ấy =)

AkuVn likes this.
  9. firefox

firefox Bang Chúng

hóng bác live stream bóc phốt google {beauty}

AkuVn likes this.
  10. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Quý dị chờ em nha vì em phải có cái chứng minh em mới Live chứ ko lại bảo em Xạo Loz thì tới lúc em mở lớp anh em ko ai đi học buồn lắm :3

nhatle, catd3vjl and thangvbvb25 like this.
  11. thangvbvb25

Hôm nào bác aku mở lớp thì bác để em 1 slot nhé
    Hôm trước thấy bác comment đâu đó là mở lớp ở Hà Nội, em cũng làm loanh quanh đó lên tiện quá