Em đang gặp vấn đề về server, mong các bro chỉ giáo ạ

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Newbie88, Aug 5, 2021.

1. Newbie88

Newbie88 Tân Thủ Thôn

Em vừa mới nâng cấp từ vps: 3c/3t lên con server ngon: cấu hình 8 nhân 16 luồng mà %cpu của e ko thay đổi khả năng chịu tải vẫn như vậy (lượng traffic 2 sv như nhau ạ). Đây là 1 số hình ảnh cấu hình của con sv mới của em ạ: nginx, php-fpm. Em ko tìm được vấn đề nằm ở đâu ạ. Mong các bro chỉ bảo ạ

Attached Files:

Last edited: Aug 5, 2021
  2. money

money Hương Chủ

Web của em dùng quá nhiều cpu và quá ít ram. Nên nếu có thể thì xem lại code.
    Ngoài ra nên xài cache (ưu tiên cãche trên memory vì vừa tận dụng mem trống lại vừa nhanh)
    Em cũng ko nên nghĩ là chuyển sang sẻrver thì ko có tác dụng gì. Anh đoán page load time server phải nhanh hơn bên vps.

3. Newbie88

Newbie88 Tân Thủ Thôn

Hiện e đang dùng cache query bằng redis rồi a ạ

4. nguyennv123

nguyennv123 Tân Thủ Thôn

Thử cài thêm Zend OPcache đi bác ^_^

5. Coder lởm

Coder lởm Khách Qua Đường

PHP của bác có làm tác vụ gì kiểu đọc file nặng, get API hoặc getImageInfo realtime k?

6. Newbie88

Newbie88 Tân Thủ Thôn

e ko có tác vụ nào như bác nói ạ

7. money

money Hương Chủ

Bật slowlog php lên xem thử đi em.

8. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Nhìn kiểu CPU này giống cái thời mình bị lỗi random products theo category cho 400k sản phẩm quá.

9. Madkelele

Madkelele Tân Thủ Thôn

Không biết bác giải quyết vấn đề trên sao ah? Mình hiện tại cũng bị vấn để vè get random, server bị lỗi 500 khá nhiều, do nhiều sites, nhiều db

10. money

money Hương Chủ

4rum đã có bài phân tích rất kỹ và nhiều anh em đưa ra giải pháp rồi nhé

11. Newbie88

Newbie88 Tân Thủ Thôn

hóa ra mấy hôm nay bị ddos các bro ạ, lúc đầu bọn nó ddos kín nên ko biết mấy hôm nay mạnh tay hơn thì mới phát hiện
    --- Double Post Merged, Aug 6, 2021, Original Post Date: Aug 6, 2021 ---
    bro chỉ e cách chống ddos ngoài dùng CF với ạ, dùng CF chặn cả bot của gg luôn

12. money

money Hương Chủ

Chịu thua, anh chưa thực sự chống DDOS bao giờ, và cũng chưa bị DDOS bởi các pro bao giờ. Chỉ nhét vào CF thôi. Còn bị bot request thì tầm vài M requests/ngày là bình thường.
    --- Double Post Merged, Aug 6, 2021 ---
    Chặn bot thì như này:
    How to Block Bots using Cloudflare Firewall? (geekflare.com)

Nhưng cá nhân anh thống kê thì Gbot chỉ bằng 1 phần nhỏ so với các bot: ahref, baidu, majestic, yandex, semrush, ...

Newbie88 likes this.