Fix full disk trongtrong mysql

Discussion in 'AutoBlog' started by Mr.BTD, Mar 29, 2021.

1. Mr.BTD

Mr.BTD Moderator Staff Member

Hi anh em, dạo này mình có test sơ wordpress, cũng không có kinh nghiệm mấy, dạo gần đây hay bị full disk, mình check df -h thì cái thư mục /tmp thường xuyên bị full. Lỗi kiểu [ERROR] mariadbd: Disk full (/tmp/#sql-t...ice")

Filesystem Size Used Avail Use% Mounted on
    devtmpfs 7.8G 0 7.8G 0% /dev
    tmpfs 7.8G 2.7M 7.8G 1% /dev/shm
    tmpfs 7.8G 769M 7.1G 10% /run
    tmpfs 7.8G 0 7.8G 0% /sys/fs/cgroup
    /dev/sda2 393G 22G 352G 6% /
    /dev/loop0 1.5G 1.4G 0 100% /tmp
    /dev/sda1 969M 150M 753M 17% /boot
    tmpfs 1.6G 0 1.6G 0% /run/user/0

Kiểu cái /dev/loop0 thường xuyên bị 100% trong khi ổ sda2 thì quá nhiều dùng không hết, anh em có cách nào chia lại không. Mình đã làm nhiều cách. Chạy cronjob xóa #sql-* trong /tmp đi, clear cache này nọ nhưng cứ tí là nó lại báo full disk, restart mysql lại thì hết nhưng tầm vài phút là bị lại, anh em có cách tối ưu nào fix chỗ này không , Thank anh em

2. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Mình đoán cái này bạn dùng HĐH ubuntu.
    Những gì chúng ta có thể làm:

1) Tăng kích thước của phân vùng này.

2) Xóa các tệp bên trong mà phân vùng này không còn cần thiết. (nguy hiểm)

Mr.BTD likes this.
  3. Mr.BTD

Dạ em dùng centos7 anh, ths a nhiều, có tutorial nào cho option1 ko a, option 2 xóa hoài mà nó vẫn tạo file sql tạm

4. xmenvn2510

centos 7 resize /temp

forums. centos. org/viewtopic.php?t=69237

Mr.BTD likes this.
  5. Mr.BTD

thank a nhiều

6. money

money Hương Chủ

@Mr.BTD mysql cho cấu hình thư mục file /tmp mà? Em cấu hình lại cho nó sang phân vùng to là ổn (Mà theo cái error log thì em đang dùng mariadb à?)
    Ngoài ra thì ko hiểu sao mysql của em tạo lắm tmp thế? Có lẽ do dùng innodb. Còn anh toàn dùng MyISAM nên ko thấy gì.

Mr.BTD likes this.
  7. Mr.BTD

Dạ mariadb đó anh, em chuyển nó sang RAM rồi, hiện tại tăng đc tmp lên tầm 7.8 gb, cũng ổn rồi anh, do 2 con vps đó e chạy wordpress, cài cache này nọ tùm lum nên tmp nó tạo rất nhanh, hiện đã ổn rồi a, còn con vps 3 em toàn dùng es nên ko xài mysql nữa, vứt luôn, 2 vps kia có đang chạy nhiều site nên để đại vậy

money likes this.
  8. xmenvn2510

E nâng phân vùng ok thì post vào đây hướng dẫn các bạn sau e ah. Vừa lưu lại, sau đỡ quên nhé/ :D

Mr.BTD and money like this.
  9. Mr.BTD

Dạ đây a, đơn giản vô /etc/fstab . Đổi /usr/.tempdisk /tmp ext4 loop,rw,noexec,nosuid,nodev,nofail 0 0 thành none /tmp tmpfs size=10%,loop,rw,noexec,nosuid,nodev,nofail 0 0 r
    Size tùy chỉnh tùy thuộc vào RAM hiện có cho phù hợp
    Chỉnh xong reboot lại vps, check lại df -h là thấy sự thay đổi

10. xmenvn2510

Quá tuyệt vời. Cảm ơn em. :D

11. haoseoweb

haoseoweb Sơ Nhập Giang Hồ

Nay bị lỗi y chang, tìm khắp các forum nước ngoài ko fix được , may gặp topic này ^^ cảm ơn thớt và @xmenvn2510