Gần 30 có nên đi học lập trình.??

Discussion in 'Trò Chuyện & Thư Giãn' started by Hoang Nguyen, Apr 20, 2018.

1. Hoang Nguyen

Hoang Nguyen Sơ Nhập Giang Hồ

Dear các cụ,
    Nay đang mất ngủ, có tí tâm sự mong các cụ chia sẻ giúp xem em nên ntn để giải tỏa chúc .?
    Không biết là trong gr có nhiều cụ k biết lập trình như em k? Chắc ít lắm {haha}.
    Thực ra trước đây em cũng có biết tí php mà lâu lắm không động cũng quên gần hết rồi. Công việc đang làm thì dính dáng nhiều quá đến lập trình này nọ nhiều khi có ý tưởng nhưng không thể code thành ra lực bất tòng tâm các cụ ạ.

Em cũng phải đi thuê ngoài khá nhiều, nhưng mà k phải lúc nào cũng như ý mình, và cả có nhiều cái diễn giải mãi người ta cũng k hiểu mà làm theo
    Lại còn có nhiều ý tưởng nên chỉ một mình mình biết. thì hay hơn rồi cả nhiều khi mất tiền mà còn phải đi cầu cạnh người ta chỉnh này chỉnh kia cho tool nó hoạt động theo ý mình. ...blla bllla..

+ Có một vài người em thuê và đã làm thay đổi luôn cả cuộc đời họ luôn đấy các cụ ạ, từ người đi làm văn phòng ăn lương theo tháng vài triệu bạc, hoặc cả những người k biết nhiều đến MMO giờ họ cũng làm theo mảng mà m thuê họ làm. {bang}.Họ dùng ý tưởng của mình + khả năng lập trình có sẵn nên có khi còn vượt cả m ấy chứ :). cái này thì em chấp nhận vì mình dốt {cool 2}

+ Thú thực là em thích lập trình lắm, nhưng chưa đủ để có thể ngồi cả mấy tiếng học như các bạn trẻ hơn đc (vì đã có gia đình còn phải cày cuốc lo cơm áo gạo tiền các cụ a).
    Thời gian sắp tới, có ổn định hơn chút, em định đi học lập trình. em đang hướng đến c# hoặc python. vì thấy đa số tool mmo c# là nhiều.

+ Em hiện ở HN, định đăng kí học bên Bach Khoa Aptech khóa 6 tháng cơ bản nhất. theo các cụ em nên như thế nào ạ? mong các cụ, các ae pro hoặc cũng chưa bít gì về code như m vào chúng ta chia sẻ với nhau.

Cảm ơn các cụ, cảm ơn ae.{loveyou}

2. Ha Tran

Ha Tran Tân Thủ Thôn

Đợi 40 học dễ hơn đó a. Em nghe nói vậy

3. thetrue

thetrue Sơ Nhập Giang Hồ

Đợi 45 đi bác, giờ chơi bời nhảy nhót đi.

4. money

money Hương Chủ

Không nên học nhé.
    Nếu thớt biết code thì sẽ không thuê coder nữa. Thế là sẽ có thằng thất nghiệp và sẽ có 1 người vợ thêm cằn nhằn chồng và 2 đứa con khát sữa. Chưa kể thằng coder ấy còn nuôi cha mẹ già, cha mẹ vợ, nuôi mấy đứa em đang học đại học ...
    Thôi cứ thuê đi. Việc không biết code sẽ trở nên nhân văn và ý nghĩa hơn.

5. thetrue

thetrue Sơ Nhập Giang Hồ

1 người vui, bao nhiêu người khổ, đó là tội ác thớt nhé.

6. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Theo quan điểm của mình là nên học lập trình. Cái gì mình tự chủ được thì sẽ tốt hơn rất nhiều. Còn học từ tuổi bao nhiêu là ko bao giờ trễ. Tấm gương bà cụ 82 tuổi vẫn bắt đầu học lập trình đây
    https://vnexpress.net/tin-tuc/the-g...nu-lap-trinh-vien-82-tuoi-o-nhat-3623869.html

Trong 4rum có thánh @Trí Mén củng từ ko biết lập trình mà tự học nên h lập trình đỉnh cao rồi đó thím :3

hawktdh likes this.
  7. pipapipo

pipapipo Sơ Nhập Giang Hồ

Em ủng hộ quyết định học lập trình của bác, 30 vẫn chưa phải là muộn. Mà dù học rồi có tự làm được việc như mục đích mong muốn ban đầu của bác hay không cũng không sao, dù sao biết được nhiều hơn chút vẫn là cái tốt :).
    Còn việc bác định học ở Bách Khoa Aptech thì theo ý kiến cá nhân của 1 thằng đã mài ass 3 năm rưỡi ở đó. E nghĩ bác không nên theo học mà có điều kiện bác cứ thuê 1 ông code giỏi về kèm 1-1 cho bác.
    Một khóa học 6 tháng ở BKAP bác chỉ học được loanh quanh ở mấy cái OOP, hàm, biến, vòng lặp... vớ vẩn. Có viết được tool thì chắc cũng cỡ như cái phần mềm máy tính bỏ túi thôi :)).
    BKAP chỉ tốt với những người chưa có chút kiến thức cơ bản về lập trình, vì em thấy họ dạy các kiến thức nền rất tốt. Còn trong trường hợp của bác trước đó đã biết PHP rồi thì cứ bỏ tiền ra thuê cao thủ về dạy kèm là tốt nhất. Chẳng cần tìm đâu xa, em nghĩ 4rum mình cũng nhiều cao nhân lánh đời lắm :)

8. dangtuvg

dangtuvg Khách Qua Đường

Sao bác không cùng hợp tác chia lợi nhuận. Em code được đang đi làm văn phòng bác có ý tưởng bác trả e % theo ý tưởng đó. Khi nào mỗi tháng em được > 30triệu thì em bỏ nghề theo bác =))

9. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Em chưa tới tuổi nên không biết phải tư vấn sao. Nhưng nếu thấy có thời gian thì cứ học thôi :D

10. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Em quá tuổi nên ko dám tư vấn :D Còn em thấy quan trọng méo gì tuổi cứ thích là học thôi, một khi đã thích rồi đừng đắn đo nhiều.

11. Vajimi

Vajimi Sơ Nhập Giang Hồ

lúc nào học trả được..

12. Vinh9911176

Vinh9911176 Tân Thủ Thôn

có bắt tay vào học mới thấy nhiều cái khó
    theo mình học để làm những cái nhỏ thì ok chứ tầm tuổi này học lập trình để làm những cái lớn thì hơi hiếm

13. Hau Nguyen

Hau Nguyen Sơ Nhập Giang Hồ

Nếu bác muốn học để đi làm thì em nghĩ bác nên dẹp mẹ cái ideas đó đi. Vì kiến thức để đi làm nó khá là nhiều và bên cạnh đó máy đứa mới ra sau này nó rất giỏi nên nếu 30 thì bác cạnh tranh không bao giờ lại tụi nó đâu.

Nhưng nếu chỉ học để code tool mmo phục vụ cho công việc thì có thể nhé bác! Tuỳ theo công việc nên tool sẽ từ đơn giản đến phức tạp bác ah.

hawktdh likes this.
  14. money

money Hương Chủ

Và sau khi lên đỉnh cao lập trình thì mần autoweb không đủ sống nên giờ đã chuyển sang trade coin rồi. Dạo này Trí vắng bóng trên 4r là vì thế. Ko biết trade coin có cầm sổ hồng sổ đỏ chưa :(
    Tấm gương của người gần 30 đi học code đấy, thớt có thể tham khảo :D

15. Nai

Bữa nghe ảnh nói qua làm dropship mà anh.

16. money

money Hương Chủ

Bỏ lâu rồi. Dropship cũng auto mà, liên quan đến code hết :D

Nai likes this.
  17. Nai

Bỏ lẹ rứa, nói đầu năm mới làm mà giờ chưa hết nửa nưam {beat_brick}

18. money

money Hương Chủ

Đã nói là gần 30 đi học code nên mới thế mà {big_smile}{big_smile}{big_smile}

19. ngxcat

ngxcat Tân Thủ Thôn

Giống e thế, e cũng sắp sửa 30 rồi. Bữa rồi đi học code thì mới thấy cần học rất nhiều thứ, để thành tài hay có thể cạnh tranh với lớp trẻ e là rất khó. Thêm nữa còn vấn đề cơm áo, gạo tiền khiến cho việc học cũng gặp nhiều khó khăn, kinh tế khá giả thì ko sao, chứ kém chút lại có con nhỏ nữa thì xác định nên dừng. Và e cũng học được vài tháng thì cũng ko chịu đc cơm áo gạo tiền nên quay qua thuê thôi, hoặc làm web content tự viết.

20. I Love Php

I Love Php Bang Chúng

Em ủng hộ bác đi học. Dù là ngôn ngữ nào nhưng nên xem xét phù hợp với công việc
    Bác định làm cái gì? nếu làm web nên học ngôn ngữ code web, nếu làm tool auto .... thì code destop
    E nghĩ nên theo hướng làm web vì e làm web ạ, bác nào muốn làm web thuê e nhé