Gắn thêm dung lượng lưu trữ của wordpress

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Le Hieu, Apr 22, 2019.

1. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

Em chào mọi người,
    Em có vấn đề là server của e có dung lượng 50gb sử dụng wordpress và giờ đã sử dụng sắp hết. Vậy có cách nào mình có thể mua thêm dung lượng rồi mount vào xong mình thiết lập wordpress chuyển upload toàn bộ các file mới sang bên ổ dung lượng mới kia được không ạ? Và các bài viết có hình ảnh ở ổ hiện tại thì nó còn lấy được không ạ?
    Em cảm ơn {beauty}

2. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Bạn thêm ở cứng mới và mount bình thường. Chuyển toàn bộ file sang ở cứng mới thì thiết lập home lại là dc.

Le Hieu likes this.
  3. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

Vậy ổ cứng 50gb đang dùng thì mình lại để trống hở bạn {sad}

4. xmenvn2510

ổ cũ chứa database và source, ổ mới mount chứa images hay cache gì đó. Do mình tuỳ biến. Sao lại hỏi thế nhỉ.

5. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

K ý e là ổ cũ ấy mình đang có dung lượng là 50gb chủ yếu là dung lượng do upload lên ấy ạ, giờ mình move hết toàn bộ nó sang ổ mới thì nó cái ổ cũ sẽ bị trống từng đấy dung lượng đã upload lên ấy ạ {sad} Mình không có cách nào có thể sử dụng đồng thời 2 ổ được nhỉ?

6. xmenvn2510

Trả lời thế mà vẫn hỏi lại.

Le Hieu likes this.
  7. sincos

sincos Bang Chúng

Được.... wp up theo folder dạng /upload/YY/M

Ánh xạ hết từ 2019 sang ổ mới. 1 năm sau lại làm 1 lần nữa cho 2020.

Le Hieu likes this.
  8. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

Cảm ơn bác, e lm dc r {loveyou}{loveyou}{loveyou}

9. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Cách làm thế nòa, up luôn cho ae tham khảo với thím

Le Hieu likes this.
  10. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

Theo ý tưởng của bác: Sincos thì mình sẽ mua thêm 1 cái volume gắn vào server sau đấy tạo 1 folder ví dụ là 2019 sau đấy thì sẽ move hết toàn bộ dữ liệu trong folder uploads của folder 2019 sang folder kia và xoá folder 2019 hiện tại trong folder uploads đi. Và sau đấy sẽ tạo ra symlink như sau:
    ln -s /mnt/new_volume/2019 /var/www/html/wp-content/uploads/2019
    Vậy là xong.

automan, Nai and Hoa Mãn Lâu like this.
  11. wpresources

wpresources Bang Chúng

Cái vps của bác ko cho nối dung lượng vào ổ sẵn có à

12. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

K phải k cho mà nối thêm dung lượng thì phải tăng gói lên nó sẽ đồng thời tăng ram và cpu mà sau site muốn phát triển hay tối ưu lại thì mình muốn giảm xuống thấp nhất cho đỡ tốn $ thuê

wpresources likes this.
  13. wpresources

wpresources Bang Chúng

Tăng dung lượng ổ đĩa mà còn bắt tăng cả ram với cpu nữa à,vps bạn dùng là thằng nào vậy

14. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

Mình dùng của DO. Thì ví dụ mình chọn gói 5$ là 1cpu 1gb ram 25gb ổ cứng. DO cho phép mình nâng cấp thêm ram và cpu mà vẫn giữ nguyên ổ cứng. Vì vậy ví dụ site mình đang chạy gói 40$ là 8gb 4cpu thì khi mình muốn dừng lại phát triển thì mình có thể về gói 5$ cho đỡ tốn $ chứ nếu nâng cấp ổ cứng lên 50 gb thì mình chỉ có thể quay lại gói thấp nhất là 10$

wpresources likes this.
  15. sincos

sincos Bang Chúng

Tạo luôn mấy cái 2020, 2021..., đi lỡ sang năm quên.

Le Hieu and Nai like this.
  16. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

:))) quên thì sau vẫn move dc mà chứ mua lm j lại tốn $ duy trì mà k có dữ liệu

17. sincos

sincos Bang Chúng

Ánh sạ sang volume mới đó. Ai nói mua thêm đâu.

18. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

À uhm mình vẫn đang làm thế. Nói chung cảm ơn bác lần nữa {loveyou}{loveyou}{loveyou}