Giải pháp CDN cho site ảnh

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Thanh Nguyen, Aug 6, 2019.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Chào các bác. Lại là e đây. Lần đầu tiên e làm site truyện ảnh nhưng vụ load ảnh khoai quá các bác ạ. Load cái ảnh tốn 1-2s mới xong. Quá chậm so với yêu cầu. E thấy mấy site khác nó load vù vù mặc dù dung lượng ảnh của nó còn nặng gấp đôi của e. Cụ nào làm site ảnh cho e hỏi Vụ CDN cho ảnh thì giải pháp ntn thì hợp lý ạ. Dùng cloudflare không ăn thua. Lần đầu tiên làm dạng site ảnh này nên các cụ có gì giải đáp giúp với nhé. Đừng chửi tội nghiệp e

2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Thấy mấy site truyện tụi nó xài blogspot

3. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

nettruyen .com
    truyenqq com

E ví dụ 2 thằng này nó không dùng blogspot cụ ạ. Với cả vụ blogspot có vấn đề đó là khi ảnh đc view quá nhiều thằng gg nó sẽ hạn chế lượt view.có thể bị block giới hạn thời gian hoặc là xóa luôn. Nên không khả thi lắm

4. sugoku

sugoku Khách Qua Đường

bác thử phương pháp tối ưu ảnh xem (nén ảnh hoặc đổi định dạng xem sao)

5. mr0986

mr0986 Tân Thủ Thôn

Bác tìm hiểu amazon s3 + cloudfront thử

Vito_King likes this.
  6. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Nén rồi. Đổi rồi bác. Mấy vấn đề làm đc vs server mình làm hết rồi

7. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Cái này có khác gì hiện tại mình đang làm đâu. Mà cloudfront là gì thế bác

8. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Ak. Mình vừa đọc qua. Với lượng ảnh dung lượng lên đến vài TB. Bác nghĩ chơi s3 nổi không {after_boom}{after_boom}{after_boom}

9. mr0986

mr0986 Tân Thủ Thôn

mình chưa dùng nên cũng không rõ lắm về phần giá cả. theo trên web thì 50TB đầu khoảng 0.023$/GB.
    1TB khoảng 25$ tùy kinh phí thím thế nào : )

10. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Đó là mới tính lưu trữ, tụi aws còn tính cả băng thông vào ra nữa cái đó mới là cái mắc tiền đó thím

11. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Đúng rồi cụ. 1TB là 25$. Vậy 10TB thì ntn. Mình lưu trữ đã thốn rồi. Tính thêm băng thông nữa sao chơi lại. Vs cả chơi auto thì sao chơi đc với hàng amz.Tiền đâu ra

12. Dang

Dang Bang Chúng

Load cái ảnh tốn 1-2s mới xong => Sao bạn không dùng Lazy load để giảm thiểu truy vấn cũng như tăng tốc độ tải trang!

Last edited: Aug 6, 2019
  13. NT_chém

NT_chém Bang Chúng

bọn nettruyen dính phốt là nó lấy truyện được ngay trên host của site khác. vì vậy nó dù lắm quảng cáo nhưng load rất nhanh. còn code sao mà được như thế thì em chịu =))

14. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Mình đang nói đến load ảnh chứ ko nói đến truy vấn và tốc độ tải trang. Mấy cái này mình tối ưu hết rôid. Tất nhiên là đã gôm cả lazy load. Nhưng vào 1 site cái ảnh nó xoay mãi mới hiển thị đc thì bác có thấy khó chịu ko

15. sincos

sincos Bang Chúng

Ảnh dung lượng trung bình khoảng bao nhiêu kb/ảnh?

Free thì có mỗi blogspot, google photo thôi..... Muốn biết site khác dùng gì thì F11 là biết chứ có gì đâu.

16. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Dung lượng thì tầm 500->1000 KB bác

Thằng này nó dùng giải pháp gì vậy cụ nettruyen .com

E thấy ảnh nó load ra ntn //proxy.truyen. cloud/?url= https://chancanvas.com/farm-2/uploa...ca9.jpg&hash=450eae3c34cfc4e8aa8d03774f671d6e

Ảnh nó load nhanh vãi ra

17. sincos

sincos Bang Chúng

18. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Cụ vào site chính rồi view image trong 1 chap là thấy link như vậy. Chắc nó chặn theo cookie hay gì đó

19. Xin chao

Xin chao Khách Qua Đường

Ảnh nên dùng định dạng .webp để dung lượng thấp. File giảm được xuống còn 30% dung lượng so với ban đầu mà chất lượng vẫn tốt.

Ảnh tôi hay lưu trên flickr nên load thấy cũng nhanh. {big_smile}

20. Dang

Dang Bang Chúng

Không phải chặn theo cookie đâu bạn. truyen[.]cloud (trong trường hợp mình kiểm tra là //truyen[.]cloud/data/images/20613/433137/001.jpg) sẽ chặn các referrer không phải (hoặc ít nhất) không được giới thiệu bởi nettruyen[.]com (Nói dễ hiểu là những hình ảnh được tải từ trang nettruyen[.]com sẽ không bị chặn.)
    Mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này. Vấn đề chuyển hình ảnh sang dạng base64 hoặc lưu dạng Blob mình cũng đã thử, nhưng db để lưu trữ sẽ tăng lên rất nhiều!

Thread Status:
Not open for further replies.