(giúp đỡ ) tối ưu images load nhanh

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by grayhatvn, May 5, 2019.

1. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Hiện tại đang build hệ thống manga, hai yếu tố cần phải thực hiện là tối ưu để images load nhanh, và chống xài ké link images.
    Hiện tại đang demo cái thumb bằng cơ chế chông ăn cắp link images
    demo: chowshare-net thấy nó load lâu vãi, đang có ý định đổi cơ chế là call 1 images sẻ sinh ra 1 images tạm rồi call images tạm chạy 36h sau xoá image tạm khi nào có ping tới image đó sẻ sinh lại.
    anh em thương tình người cho xin cục gạch để có giải pháp tốt vừa cache tối ưu image load nhanh vừa chống chôm link xài ké,

Last edited: May 5, 2019
  2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Có thể detect được chính xác đối tượng có xem ảnh ngay tại web của mình được không bác

3. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

cũng chỉ detect dc IP, UA, với location web thôi bác, còn muốn chi tiết chắc là đc thôi tùy vô code, vì lưu trữ của mình rồi thì mình cũng dạng như build con dog giữ nhà rứa, ai đi ra đi vô làm chi chắc hắn biết hết :D

4. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Cái status code 200 ( from disk cache nghĩa là sao nhỉ, làm sao thực hiện nó, anh em ai biết thông vụ này với :D)

5. sincos

sincos Bang Chúng

Không nên quá khắt khe vậy. Đôi khi làm vậy làm khó cho chính mình nhiều hơn. Chỉ cần làm các bước sau:

+ Chặn xài ké bằng referral (cái này gặp cao thủ thì cũng thua)
    + Kiểm tra referral để kiếm thêm traffic từ google khi user click trực tiếp vào ảnh chứ ko vào trang web.

Nếu như bạn nói làm link động để tránh get link cũng không ổn. Như vậy làm bot nó ra vào liên tục thì cũng điên luôn.

Chốt 1 câu trò giấu link hay bảo về không cho lấy nội dung là trò trẻ con hay làm. Tập trung phát triển site đi thì hơn.

Nhìn cái thời gian load kia của cậu thì chứng tỏ server cùi. Thời gian waiting quá nhiều.

6. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Cám ơn bác góp ý, mỗi người có một sngi riêng thôi :D

1./ Không chặn thì thôi đã chặn thì phải dc ngoại trừ victim chơi cùi ,

2./ cái kia la demo thôi bác, với lại đang bị trễ do cái image.php hệ thống mình đang xây dựng nó thuộc dạng hiệu ứng domino, nhanh chậm xoay chuyển đơn giản, quan trong cai backend và luồng đi, vì toàn bộ hệ thống từ , lấy data, post, seo, bl... auto hết, nên tính kỹ chút thôi, với số lương site quá nhiều nên cần tính kỹ chút,

Chia sẻ chút hệ thống mình đang xây dựng, nếu giao bạn thì bạn sẻ tính thế nào:
    Root content: manga, movies, news images,download.....
    Từ roots content này đi xuống với mô hình kim tự tháp ví dụ:
    images thì chia ra: hoa hau, scandal, siêu xe ...
    Sau đó là có thằng root cha sẻ là một site search, search từ đó sẻ lấy url trong hệ thống hàng trăm site của minh
    Và quan trong là khi clone site ra trùng luồng content làm sao mà ko bị đánh giá là clone web1 to web1 trùng 100%
    3./ Bot ra vô chả quan trọng kệ bot thôi, với lại sau này các link img của mình cache google lưu vô hệ thống nó, các link mà img không tồn tại mình có cách điều hướng nó để không phải ra 404 mà sẻ ra 1 cái hình quảng cáo site của mình nhé

4./ Có lẽ bạn nhầm rồi, nếu sau này trên đường đời MMO của bạn nếu phải bỏ tiền ra đầu tư nhiều cái và đến lúc thấy ko nên xài free nữa mà phải xài đồ của mình tự dựng lên thì sẻ hiểu có nên chặn không :D
    Thật ra cũng tùy tiêu chí và chỉ tiêu đặt ra của mỗi người khi làm việc cần cái gì thôi.
    Thật ra rất nhiều người hay nói câu này " Tập trung phát triển site đi thì hơn. " , nếu ko có định hướng rõ ràng, chiến lược, chiến thuật ...phân kỳ giai đoạn, thì tập trung kiểu gì, ??

Last edited: May 5, 2019
  7. sincos

sincos Bang Chúng

Mình nói cho bạn nghe. Từ khi bước chân vào nghề lập trình mình cũng đã từng có giai đoạn như vậy, bỏ bao công sức đi tìm công thức chặn: chặn viewsource, chặn download, chặn bị quét data...... sau 1 hồi mình nghe câu:

WHAT YOU SEE CAN WHAT YOU GET.

Và ngẫm lại với kinh nghiệm của mình thì đúng là vậy. Cái gì đã show lên internet là hoàn toàn có thể bị người khác lấy được. Tìm cách nọ cách kia chỉ là vô ích.

Bản thân mình là dân auto thì nghề là đi ăn trộm content của người khác nên rất hiểu. Chả có gì là ko lấy ko xài ké được.

Thanh Nguyen, Nai and Le Hieu like this.
  8. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

đi xa quá, lạc đề rồi :d vấn đề bạn nói mình sẻ ghi nhận, và chứng minh sau khi site hoạt động, mình ko phải dân lập trình, là dân cheat, nên cơ bản hai trường phái khác nhau, nếu bạn có giải pháp hay cho mấy câu mình hỏi thì chia sẻ giúp mình với, cám ơn.

9. money

money Hương Chủ

Chặn site khác xài resource của mình để đỡ tốn tiền vô ích (bandwidth) có lẽ chỉ cần hotlink protection và js chặn download tay là đủ để chặn đa số rồi. Còn chặn triệt để 100% để không cho người khác lấy data thì chắc chắn là không có cách nào. Bèo bèo như money đây cũng có đầy cách lấy data bị chặn, nói gì các cao thủ khắp nơi :D
    Còn tối ưu theo cái mô hình tự xây kia thì mình thấy có gì đâu nhỉ. Mình vẫn làm search và lấy image từ server khác (của mình crawl về sẵn), server dựng web nằm chỗ khác. Chỉ cần disk i/o tốt và port 1gb là nhanh rồi. Như mình trung bình 1 request sẽ search và load 50 images, mỗi image khoảng 30-50KB, mất tầm 2-5s cho cả thời gian query, load image và render html (db đang làm hơn 50M rows). Trừ khi bác muốn response time bằng mili giây thì thua chứ mình thấy vài giây là chấp nhận dc rồi.

grayhatvn likes this.
  10. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Cái cache nầy hình như là trong cái phần header nó qui định là cache ở trình duyệt ấy. Hình như là http cache. Còn ko thì dùng cf nó có chế độ giúp mình cache image mà

11. Dung Vuong

Dung Vuong Sơ Nhập Giang Hồ

Sao phải sinh Image tạm cho mệt vậy. Bác call trực tiếp tới cái link đó. Rewrite lại cái link image theo cách của mình. Cứ sau 1 time thì đổi cấu trúc link đi. Nếu nó chôm link dc lần đẩu nhưng 1 time sau link đó k dùng dc nữa. Vậy là chống chôm link thôi. Chứ chống viewsource, dowload này nọ k dc đâu. Người ta đã muốn lấy thì vẫn lấy dc

grayhatvn likes this.
  12. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

image sao ko làm cái cdn nhỉ , bw một ngày bao nhiêu ?

grayhatvn likes this.
  13. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Cám ơn góp ý của mọi người, làm được rồi. qua topic này học thêm ở diễn đàn hiểu thêm một điều rằng,
    Thằng nịnh bợ luôn luôn thích bài viết thằng không biết giỏi thật hay hay là lượm lặt đâu đó ít kiến thức chỗ này lắp vá chỗ kia rồi rồi bắt đầu ngã mạn tỏ ra mình nguy hiểm lên giọng trẻ trâu :D.

Nói ra hơi đụng chạm anh em code, code là 1 chuyện có lấy dc tiền không là chuyện khác :)

P/s: kể chuyện quá khứ mấy bác nghe chơi, câu chuyện là thế này ngày nọ có một thằng ăn rồi làm chuyện ruồi bụ không đâu nên nó tìm ra 1 giải pháp kiếm tiền, sau đó ôm tiền đi thuê thằng lập trình viết tổng cộng chi phi nó thuê là 80 triệu, sau khi hệ thống viết xong no thu về có vài tỷ đồng à, rồi cái web nó fix hết ăn :D, quy trình ruồi bu khá đơn giản.
    1./ đăng ký nick free --> đc tặng btc free---> dùng btc chơi tài xĩu
    2./ Auto: conect ssh-_ đằng ký nick --> nhận btc free---> chơi tài xĩu ( đoạn này quan trong bug của nó là đánh một mặt tốc độ ánh sáng :D ) ---> api chuyển btc qua vnđ rồi đưa thẳng về bank :D

Chào thân! chúc anh em kiếm tiền tỷ :D

14. Cháu dì Sáu

Cháu dì Sáu Bang Chúng

15. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Diễn đàn ae chém gió vui vẻ là được rồi. Hòa khí sinh tài. Mỗi người 1 cách kiếm tiền, miễn sao ae vẫn thấy cuộc đời vui vẻ là dc rồi.

grayhatvn likes this.
  16. princenuce

princenuce Sơ Nhập Giang Hồ

Cái này ngĩa là ảnh đó được lấy ra từ bộ đệm cache trên máy tính của bạn, nôm na là ảnh này đã được trình duyệt cache lại nên load cực nhanh, chỉ cỡ micro giay :)) và cái này nó config chủ yếu ở server lưu trữ cái file đó

17. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

bác check inbox fb nhé, em hỏi tý :D

18. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

H mới biết diễn đàn toàn trẻ trâu không ak

19. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Cuộc đời này là vậy đó haha, tại nghe nó nói câu "tép riu như mấy cha trong cái giếng này" đó @Hoa Mãn Lâu nên thấy gai con mắt , pro thì biến mẹ đi vô đây hóng hớt làm gì :D, lâu lâu show mấy cái ko biết bản thân mình làm hay lượm lặt, copy rồi pagerank bản thân để tìm kiếm mồi nhằm tìm kiếm phương thức kiếm tiền của những người nhẹ dạ ( cuộc đời anh gặp loại này quá nhiều )
    - Chị dậu nó thông qua chém gió make up online thành hoa hậu
    - Có những thằng cuộc đời chỉ biết lượm lặt lừa lọc mà luôn cho mình là nguy hiểm để pagerank bản thân vkl thiêt :D

20. money

money Hương Chủ

Pé Hoa giữ hòa khí quá nên ế hoài đó, thấy chưa? Đáng lẽ con đó có bạn trai thì kệ nó, cứ đập bình cướp hoa đi có sao đâu. Còn em thấy vậy lại bỏ đi không hái hoa nữa.
    Đến lúc nào đó em thấy cuộc sống cô đơn quá nhớ gọi cho anh, anh sẽ ... giới thiệu 1 thằng cho em {look_down}