Google Cloud DNS?

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by Gà Quay, Jul 9, 2018.

1. Gà Quay

Gà Quay Bang Chúng

Có ai xài chưa nhỉ cho cái review đi nà. Dạo này VN siết traffic quốc tế quá (nhưng trừ goolge) nên mềnh tính kiếm đường binh để cải thiện response time tí.

https://cloud.google.com/dns/

2. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Bác chơi traffic việt ah. Mà dùng nó.

3. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Xài hàng gg ko sợ nó trảm cụ à?

4. Gà Quay

Gà Quay Bang Chúng

Site nghiêm túc, sợ éo gì.

Last edited: Jul 10, 2018
  5. automan

automan Hương Chủ

bác Gà thích host tại gia nhỉ, sao không thue ở datacenter cho khỏe, chi phí chắc cũng không tốn kém hơn bao nhiêu, thuê tầm 2-3 củ cho cái server, cho khỏe {big_smile} , ở nhà nóng quá nó cháy server thấy mẹ {beauty} hay bác Gà chơi luôn cho em nó 1 cái điều hòa hả {big_smile}

nhà mềnh, tuần nào cũng cúp điện mấy lần, chủ nhật, thứ 7 có khi cả ngày {beat_shot}

6. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Chắc nhà cụ gà là cái data center rồi, nhiều khi làm dịch vụ cho thuê chỗ đặt srv luôn mà nói tại gia tại gia cho người ta hiểu lầm :D

automan likes this.
  7. Gà Quay

Gà Quay Bang Chúng

Host tốt cụ ạ, quan trọng là HDD phải ngon & server phải giải nhiệt tốt. HDD thì dùng hàng server đó, mềnh dùng 4 thằng Seagate Constellation ES 128Mb cache chạy trâu bò 24/24 ở nhiệt độ thường đến giờ là hơn 4 năm dồi chưa rớt thằng nào. Quạt tản nhiệt cho case thì chịu khó chạy ra Khu Dân Sinh kiếm mấy cây 12cm 12v đó, giá rẻ hơn quạt 12cm trong các cửa hàng máy tính nhưng gió thổi ra lồng lộng bao mát luôn & chạy ngày chạy đêm chưa failed thằng nào!

thetrue, Nai and automan like this.
  8. money

money Hương Chủ

Tận mắt chứng kiến con quạt tản nhiệt của cụ Gà đây.

thetrue and Nai like this.
  9. Gà Quay

Gà Quay Bang Chúng

Quạt này nà cụ:

Lúc trước mềnh mua 120K/cái, bao mát, mấy cái quạt case là muỗi, kể cả quạt 12cm cho bộ tản nhiệt của CPU cũng là muỗi so với lượng gió mà cái quạt ở Khu Dân Sinh thổi ra.

Website của cửa hàng đó đây:

http://quathutcongnghiep.com.vn/quat-hut-tan-nhiet-12cm-12vdc-0-38a-4-6w-made-in-indonesia

Em gái bán hàng dễ thương & nhiệt tình. Mua nhớ thử vì có cái chạy yếu cái chạy mạnh & em gái cũng rất nhiệt tình thử cho các bác. Nhớ là chỉ tới đó mua quạt thôi đừng léng phéng vì thằng chồng của ẻm ở ngay đó & dân ở chợ Dân Sinh thường là dân quận 4 qua đó bán hàng!

Hoa Mãn Lâu and Nai like this.
  10. money

money Hương Chủ

Chia sẻ đầy nước mắt của 1 thanh niên từng trải {pudency}{pudency}{pudency}

11. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Cụ Gà kinh nghiệm vãi.

12. automan

automan Hương Chủ

vãi bác gà , tư vấn đầy đủ quá {brick}

13. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

CỤ gà đang chạy server gì nhỉ, mình định host tại nhà thì dùng gói nào ổn nhỉ

14. money

money Hương Chủ

Nghe bác Gà nói dùng FPT gói 2tr/tháng + cộng tiền điện tổng cộng hơn 3tr. Tháng bác ấy thu 300tr tính ra chi phí mất hơn 1% (kể cả khấu hao máy móc). Giàu.

15. Gà Quay

Gà Quay Bang Chúng

Gói Fiber Business 65Mb 880K/tháng nha cụ, tiền điện cho 1 con server thì khoảng 500K/tháng thôi. Server thì tui đã có nói trên, quan trọng nhất là HDD phải trâu & giải nhiệt cho tốt vào & nhất là phải ở khu ko bị cúp điện thường xuyên. Một số người chưa làm thử thì cứ phán là làm host phải cần có điều hòa, phải đặt nhiệt độ phòng vào khoảng 22 độ C, tiền mua phần cứng ráp server thì mắc hơn là đi thuê server ngoài vài năm... vưn vưn và vưn vưn -> mềnh thì mềnh méo care ba cai linh tinh đó, có dám làm hay ko thôi chứ lý thuyết ai nói chẳng được. Khi các bác coi trực tiếp 1 con server vật lý (con server mà các bác có thể cầm nắm trong tay chứ ko phải chỉ có thể điều khiển nó bằng remote console) thì trải qua thời gian tay nghề của các bác sẽ rất cứng, cứng hơn nhiều so với chuyện đi thuê con server đã được người ta dọn sẵn.

Last edited: Jul 10, 2018
    automan likes this.
  16. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Mình cần host dung lượng 20T tầm 20TB thì có dùng dc ko .

17. money

money Hương Chủ

Vụ này em confirm là không cần.

Con laptop của em cũng chạy 24/7 năm này tháng khác, cả năm restart vài lần thôi. Mỗi ngày thực hiên khoảng 2 triệu requests đến các loại website (có thời gian còn nhiều hơn), số lần đọc/ghi ổ cứng khoảng vài trăm K lần/ngày.

Vẫn để nhiệt độ phòng, không quạt luôn, chỉ kê 4 góc = 4 cục lego nhỏ cho cái để cách mặt bàn ra 1 xíu. Con laptop hiện tại đang dùng chạy kiểu này đến giờ là 4 năm liên tục rồi, chỉ có mỗi gắn thêm SSD chứ chẳng sao cả.

automan likes this.
  18. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Mấy cụ xài máy khấu hao kiểu vầy. Mấy thằng bán máy chắc tụi nó chết đói mất thôi {hungry}{hungry}{hungry}

19. anhvu

anhvu Tân Thủ Thôn

em thắc mắc là vn đứt cáp liên tục mỗi khi vậy đi quốc tế còn khó khăn thì nếu traffic us ko thì mỗi lần vậy gói fiber bussiness chịu nổi ko ạ? chứ như rùa bò mà năm đứt 5 lần mỗi lần 1 tháng căng lắm, traffic giảm 60 70% là ít do ko vô dc web

20. Gà Quay

Gà Quay Bang Chúng

Gói đó là gói Business, có priority cao hơn gói personal nha cụ. Khi có sự cố thì nó sẽ chặt mấy thằng personal trước để bóp traffic, gói business chết sau cùng! Đứt cáp mà Clouflare ko bị chặn thì traffic ko giảm bao nhiêu, còn CloudFlare bị chặn thì ngồi đó khóc tiếng tàu thôi :D. Hoặc chuyển qua Google Cloud CDN vì network của google trải rộng hơn CloudFlare (theo tin đéo chính thức thì google nó có đặt cả rổ server ở VDC đó)

anhvu likes this.