Google search hay Google analytics

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by sugoku, Sep 18, 2019.

1. sugoku

sugoku Khách Qua Đường

Chào các tiền bối ạ, em đang có 1 chút thắc mắc liên quan đến 2 thằng này mong các tiền bối giúp đỡ em với ạ. Site em làm đc 2 tháng, có 1 ít traffic lèo tèo. em dùng cả google search và google analytics để theo dõi nhưng em thấy cái report theo ngày của 2 thằng này ko giống nhau. Theo các tiền bối thì report của thằng nào là chuẩn hơn ạ! em xin cảm ơn các tiền bối ạ! :D

Đây là report trên google search console:

Còn đây là report trên google analytics:

2. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

2 cái khác nhau mà bạn giống nhau chỗ nào

GG analytics là khi user nào vào web của bạn nó mới tính

GG search console là khi search từ khóa có website của bạn trong kết quả tìm kiếm thì sẽ đc tính là 1 lượt impressions. Nó hiển thị nhưng chắc gì thằng user đã click vào link đó đâu

ptt, auto100k, 2ndCapricorn and 3 others like this.
  3. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Giải thích đơn giản là:
    - Google analytics là đếm số lượng user online, visit, ngoài ra thì có thêm chi tiết về thiết bị, độ tuổi, nguồn traffic ...v..v. Tóm lại đầy đủ hơn google search.
    - Google search hiểu nôm na là hiển thị kết quả tìm kiếm liên quan đến nội dung trang web. Google search cho phép bạn khai báo sitemap, số lượng index, cảnh báo các vi phạm ... và một số thứ khác giúp bạn tối ưu cho công cụ tìm kiếm. (mà gọi tắt là SEO)

4. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Mục đích 2 thằng sinh ra khác nhau mà

5. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Đúng rồi, cái tên cũng khác nhau nữa mà. {big_smile}

6. sugoku

sugoku Khách Qua Đường

cảm ơn 2 bác thông não giúp em ạ :D

7. khangphudataudio

khangphudataudio Khách Qua Đường

Chuẩn bác 2 cái này là khác nhau mà, con số thống kê ko giống nhau. bạn có thể check traffix ở similarweb ý

xmenvn2510 likes this.