Google ưu tiên index tag hơn index post

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Nguyen Son, Oct 18, 2020.

1. Nguyen Son

Nguyen Son Sơ Nhập Giang Hồ

Hi, các anh đẹp trai,
    Em dựng vài site (cả content tự viết và content crawl) thì thấy điểm chung là các tag thì được index rất nhanh nhưng các các post index rất chậm.
    Trên goolge em search: site:domain thì chỉ ra ít và chủ yếu là tag thôi và khá ít, nhưng nếu em search:url thì thấy vẫn hiện.
    Em sử dụng wordpress cho các site của mình. Các anh thảo luận và cho em hướng khắc phục với ạ.

2. money

money Hương Chủ

Đó giờ G vẫn index tags nhanh hơn post. Nếu em muốn index post nhanh hơn thì:
    1. Tạo nhiều backlink cho post hơn tags (cả internal lẫn external backlinks)
    2. Đừng tạo tags

3. Nguyen Son

Nguyen Son Sơ Nhập Giang Hồ

Vâng anh, thôi thế em chờ vậy. Rồi dần rà nghiên cứu tiếp vụ backlink vậy. Anh cho em hỏi thêm nữa là site em có cái phần Excluded rất cao mà toàn là ở: Crawled - currently not indexed như sau ạ: image_2020_10_18T12_40_23_498Z.png

Phần này em thấy nó tự sinh ra, bấm vào thì nó là tải rss về. Cái này mình có cần quan tâm không ạ? Có cách nào bỏ nó đi không ạ?

4. money

money Hương Chủ

Bỏ đi thì chắc là có mà anh ko biết vì ko xài WP.
    Còn nên bỏ hay nên giữ lại thì hóng các trùm cuối WP vào bàn vậy.

Nguyen Son likes this.
  5. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Có vài pác mình biết chặn tag để cho index post tốt hơn ấy. Bạn có thể thử nhưng mình thấy traffic từ tag củng khá ngon mà.

Nguyen Son likes this.
  6. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

mở file functions.php trong thư mục Theme đang sử dụng ra và thêm đoạn Code dưới đây vào cuối cùng của file, sau đó hãy lưu lại là xong.

PHP:
    function fb_disable_feed() {
    wp_die__('Website này đã tắt chức năng RSS. Vui lòng trở lại <a href="'get_bloginfo('url') .'">Trang Chủ</a>!') );
    }
    add_action('do_feed''fb_disable_feed'1);
    add_action('do_feed_rdf''fb_disable_feed'1);
    add_action('do_feed_rss''fb_disable_feed'1);
    add_action('do_feed_rss2''fb_disable_feed'1);
    add_action('do_feed_atom''fb_disable_feed'1);
    add_action('do_feed_rss2_comments''fb_disable_feed'1);
    add_action('do_feed_atom_comments''fb_disable_feed'1);

Nguyen Son likes this.