[Hỏi] Cách build web nhanh

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by Martin, Aug 8, 2017.

1. Martin

Martin Khách Qua Đường

Hi,
    Mình code web hoàn toàn = tay dùng php/mysql, vps full quyền. Mọi người cho mình hỏi cách nào để code 1 template nhanh để build web ko, ví dụ khi mình có ý tưởng mới sửa cái này/cái kia, thêm theme mới, đổi giao diện này nọ... rồi muốn apply nhanh cho hàng loạt site để thử nghiệm, thì platform/technology mọi người dùng là gì? Template html thì có sẵn rồi, mình chỉ có lăn tăn đổ dữ liệu vào sao cho đúng nhưng mà làm mất thời gian quá, như z thì ko thể test nhanh các idea mới được
    Thanks with kiss {feel_good}

2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Dùng share host, Xong dùng cái tool gì đó build site wp chỉ trong 1 click, apply themes vô là chạy à. 1 site chưa tới 1 phút nữa

3. Martin

Martin Khách Qua Đường

site tự code chứ ko dùng wp bác :)

4. Mr.BTD

Mr.BTD Moderator Staff Member

Mình site tự code mới 100% cả về giao diện lẫn content lẫn kiểu lung tung :D tốn 30-45 phút setup :D

Martin likes this.
  5. TNA90

TNA90 Sơ Nhập Giang Hồ

Cái này thì còn tùy cách bạn code để đưa ra phương án.
    Như mình thì:
    1. Với mỗi dự án mình thường làm vài chục site, có bộ code giống nhau, chỉ thay đổi 1 vài thông số nhỏ và thay đổi database thôi.
    + Mấy cái riêng biệt không được thay đổi đó mình cho vào 1 file php, rồi include vào các file php khác.
    2. Tạo 1 file chuyên dùng để update các file cần thay đổi. Tạm đặt là file update.php.
    + File này sẽ get content từ 1 file .txt mà mình chỉ định, rồi chạy code trong file txt đó.
    + VD: mình muốn sửa cái gì thì mình viết code sửa cho vào 1 file codemoi.txt ở webabc.com (là file đc chỉ định trong update.php)
    + Sau đó mình muốn update cho các website dạng project1.com đến project20.com thì mình chỉ cần vào truy cập vào project1.com/update.php .... project20.com/update.php là nó tự chạy cái code update, không cần phải login vps. Có thể viết code curl để tự truy cập mấy cái url trên, mấy giây là update hết.
    + Thường thì mình up nguyên cái bộ code mới lên host để ở dạng txt. Sau đó viết code trong codemoi.txt sẽ là lấy content từ file a.txt vứt vào a.php chẳng hạn, thế cho nhanh.
    3. Update xong thì xóa nội dung code trong codemoi.txt đi là được.
    Cái này chỉ dùng cho các site thuộc cùng 1 dự án, có bộ code giống nhau thôi. Nói chung là khi viết code, càng đồng bộ hóa cao giữa các site thì càng dễ update hàng loạt.

EDM likes this.
  6. Sói

Sói Administrator Staff Member

Yêu cầu của thớt thực ra ko có giải pháp hoàn chỉnh đâu. Ngay cả 100 site build trên wp mà muốn sửa 10 site kiểu này, 15 sites kiểu kia cũng mất time kha khá chứ ko thể bấm nút 1 phát là xong. Mềnh thì hay làm theo system. Một ideas là 1 system, build 1 loạt site rồi vứt đó. Muốn thử nghiệm thì làm system mới và loạt sites mới.

Martin likes this.
  7. EDM

EDM Sơ Nhập Giang Hồ

a đang build system trên wp hay là template edit vậy anh ?

8. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Cụ Sói không dùng wp nhé bác.
    Ngoài ra thì góp ý với chủ thớt là thay vì tạo sự khác theme thì có thể sử dụng thêm các phương án sau:
    1. Thay đổi theo từng chi tiết như cụ @TNA90 trình bày (Cái này mình chưa làm auto được).
    2. Thay đổi theo bố cục trình bày: Phần này thì tùy theo niche mà trình bày sẽ khác nhau. (Đây là cách mình làm để tiết kiệm thời gian cũng như không hiểu gì về code).
    3. Kết hợp cả 2 phương án trên

EDM likes this.
  9. Sói

System của anh có 2 phần:
    - Sói backend = .Net: chuyên crawl, xào nấu, ping pót, ... Ideas chính nằm ở đây, output là database để đưa lên web.
    - Sói frontend là website tự code PHP/MySQL: chỉ việc lấy data show ra phục vụ khách làng chơi.

EDM likes this.
  10. Sói

Nai hiểu Sói quá {hug}

Nai likes this.
  11. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

@Nai là ai mà sao rành dữ dzậy {big_smile}? Nhìn avata củng cute phết {beauty}

12. Nai

Winautomation trong group mỗi em chơi thì bác biết em là ai rồi đó :D

13. Sói

{hehe}{hehe}{hehe}

14. Nai

{big_smile} Bị đoán ra rồi. her her

15. Nam

Nam Sơ Nhập Giang Hồ

Đối với tới. Template là thứ tốn nhiều time nhất :D
    Crawl thì chiếm 20% thời gian.
    Tạo ra template mất 50%.
    30% thời gian còn lại là code xử lý, ráp dữ liệu vào giao diện vừa tạo

=> Kinh nghiệm tiết kiệm thời gian. Lên themeforest, tìm cái template html nào đẹp đẹp, quất về luôn.

16. Sói

Avatar FB nhìn gầy mà sao sang đây nhìn ú thế :D

17. Nai

Chắc do lông nhiều anh à {beauty}

Sói likes this.
  18. Sói

Site tự code mà mua template cũng đâu dùng dc. Mềnh chỉ sửa lại template, thêm bớt column, widget, màu sắc, div name, ... vài phút là ra template mới.

Nam and EDM like this.
  19. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

Được nhưng hơi vất vả phải adapt theo template của tụi nó thôi. Được cái tụi nó design thì đẹp rồi {feel_good}

20. Sói

Template càng đẹp càng load chậm. Nên ngay từ khi mới chập chững vào nghề mình đã nghĩ phải tự làm. Toàn bộ css của mình hầu như chỉ từ 2-4 KB.

Nam likes this.