[Hỏi] Đã được lập chỉ mục, chưa được gửi trong sơ đồ trang web ??

Discussion in 'Search Engine Optimization' started by vanhoangquy, Apr 9, 2021.

1. vanhoangquy

vanhoangquy Khách Qua Đường

Như tiêu đề, em có 1 site cũng trên 250 bài viết. Trước đây em dùng 1 domain khác, cách đây khoảng 6 tháng em lại đổi 1 domain khác có gắn qc như bây giờ. Em check trong GSC thì nó báo "Đã được lập chỉ mục, chưa được gửi trong sơ đồ trang web" 281 bài viết; Đã được gửi là lập chỉ mục 0 bài viết. Hơi nghi ngờ, em copy link bài viết search trên google thì đều thấy xuất hiện. Như vậy là sao các bác, có cách nào khắc phục dc ko ạ. Site em dưới chữ ký ạ

Last edited: Apr 9, 2021
  2. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Trả lời e như này nhé. Kể từ lúc em gửi sitemap, Con bots nó vào site của em, nó sẽ crawl trang đó và các liên kết nội bộ có trong trang.
    Nếu các trang trong liên kết nội bộ của em đủ tiêu chuẩn thì nó index. Còn trong sitemap của em không có page đó, thì nó báo là được chỉ mục và chưa có trong sơ đồ trang web em gửi thôi.

Nai likes this.
  3. vanhoangquy

Liệu như vậy nó có ảnh hưởng gì đến tìm kiếm trên gg ko anh. Em search trên gg từ khóa các kiểu mà ko xuất hiện đc web

4. money

money Hương Chủ

Đó là số trang đã được index và số trang đã có trong sitemap.
    Như hình thì site em đã index 281 trang. Site em không có sitemap hoặc nó chưa đếm số trang trong sitemap nên chưa show ra thôi.
    Ảnh hưởng về ranking anh nghĩ là không, nhưng em nên tạo sitemap để index nhanh hơn.
    Việc em search không ra có nghĩa là site em chưa đủ mạnh để có rank theo keyword em search. Muốn rank thì hoặc em phải SEO hoặc em phải đợi.

5. vanhoangquy

anh xem giúp em xem cái này có phải là sitemap ko ạ