[HỎI] Làm sao giảm TTFB khi add site vào CloudFlare?

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by money, Nov 18, 2020.

1. money

money Hương Chủ

Chào các người anh em thiện lành !

Gần đây Google tăng cường tính điểm Core Web Vitals nên mình đang tối ưu site theo các tiêu chí này. Nhưng gặp phải vấn đề liên quan đến CF và TTFB mà chưa biết làm sao.

Nếu site mình không dùng CF thì server response time rất nhỏ, chỉ khoảng 0.x giây nhưng khi add vào CF thường là 2.x đến 3.x giây. Nhưng Google khuyến cáo là TTFB phải <= 2.0 giây mới tốt.

Vậy có cách nào giải quyết không các nae? Bỏ qua giải pháp trả tiền cho CF nha vì trả phí 20$/site thì quá thốn cho đội auto.

2. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

Chắc bác đang dùng server đặt tại nhà. Nếu mà server ở Việt Nam thì có trả tiền cho cloudflare cũng không cải thiện được bao nhiêu đâu

money likes this.
  3. Dang

Dang Bang Chúng

Anh thử :
    1. Ghom hết các style thẻ link stylesheetminify => cho vào 1 thẻ <style> => rồi đặt ở trong thẻ head. Các style inline thì anh cũng ghom vô chung cái thẻ style đó luôn.
    2. JS thì anh minify nó và chuyển xuống trước thẻ </body> => cách này hơi chuối, do đa phần thirdparty yêu cầu đặt trước thẻ </head>.
    3. Nén hình ảnh.

Em kiểm tra mấy trang báo lớn và trang top các từ khóa hot thì các chỉ số này đều dao động từ 35 - 55.

Tony Vu and money like this.
  4. money

money Hương Chủ

Mình để server ở Canada, Đức, Phần Lan. Bỏ CF thì nhanh mà đưa vào CF thì chậm vậy đó.

@Dang thanks em. Anh có làm hết như em chỉ nhưng chỉ có tác dụng khi anh không dùng CF. Cứ đưa vào CF là chậm ngay và luôn :(
    --- Double Post Merged, Nov 18, 2020, Original Post Date: Nov 18, 2020 ---
    Đọc trên web thấy tụi nó chỉ add mấy cái page rules vào CF nhưng cũng không cải thiện tí nào.

5. Dang

Dang Bang Chúng

Site của em cũng qua CF đó anh! Nếu trong style của anh có load font thì anh tách riêng cái font đó và chuyển nó xuống trước thẻ </body>. Các chỉ số này em thấy > 85 cũng ổn rồi anh!
    Hoặc trong style có load image thì em cũng làm tương tự cách trên, hình ảnh thì đa phần em dùng lazy load.
    Em mới coi lại, nó báo server response time, anh thử cache nó xem sao anh!

money likes this.
  6. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

1. Bác thử tạo 1 file html thật nhẹ trên server rồi thử tốc độ qua cloudflare xem như thế nào.
    2. Nếu file html mà vẫn chậm thì bác tắt firewall trên server đi rồi thử lại.
    => Nếu vẫn chậm nữa thì chắc phải đổi nhà cung cấp server rồi

money likes this.
  7. money

money Hương Chủ

Mình thử 1 file HTML, size = 17KB thì kết quả như này. Chứng tỏ vấn đề nằm ở phía mình chứ không phải CF, đúng không bạn nhỉ?

Qua cái test ở trên thì có lẽ anh phải tìm cách cache lại mới được. Chắc convert hết về HTML luôn :D

8. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Tập trung kiếm tiền đi cụ, lại bị cuốn vào vòng xoáy số đẹp load nhanh

money likes this.
  9. money

money Hương Chủ

Tiền nhiều rồi mà :D Giờ làm vì đam mê thôi à. Và hi vọng tối ưu xong tiền nó lại tăng.

10. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Site mình load toàn 10s hiu hiu

11. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Của e test bằng gg speed thì PC đc 95%. MB đc 55%. Chuyển qua gtmetrix thì nó báo 95% bạn không cần phải làm gì hết. Không biết nghe theo thằng nào nữa {beat_brick}

money likes this.
  12. money

money Hương Chủ

Điểm số thì anh ko quan trọng, và thực ra điểm của hầu hết các URL trên site anh đều cao, đạ số là như hình dưới này.
    Nhưng mà trong Web Vitals report nó vẫn báo cần khắc phục những chỗ bị màu vàng/đỏ.

13. sincos

sincos Bang Chúng

Dùng CF cache everythings anh ới. Fix realtime khoai lắm.

money likes this.
  14. money

money Hương Chủ

Anh chọn cache hết rồi đó em.

15. console

console Bang Chúng

Em cũng không biết cái nớ là cái chi luôn, search thử coi là cái gì thì ra cái ni:
    Code:
    https://community.cloudflare.com/t/ttfb-too-high-1-2-sec-on-cloudflare/11787
    đọc xún xí thì thấy blog của CF : https://blog.cloudflare.com/ttfb-time-to-first-byte-considered-meaningles/
    Từ 8 năm trc nó đã dặn a : Stop worrying about Time To First Byte (TTFB) hehe :D

Nai likes this.
  16. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

Vì dùng cloudflare làm chậm website không có cách nào khắc phục được nên mình đã bỏ không dùng cloudflare 2 tháng nay rồi.
    Hiện tại chỉ dùng cloudflare để cache hình ảnh thôi. Khi nào giá bandwith ở Việt Nam rẻ xuống như Âu Mỹ thì sẽ bỏ cloudflare luôn.

money likes this.
  17. money

money Hương Chủ

Vì hồi đó GG nó cũng ko care về TTFB nhưng giờ nó lại đổi.
    CF nói rằng TTFB tăng lên nhưng total request time sẽ được tối ưu --> trải nghiệm người dùng vẫn tốt.
    Giờ GG nó nói user ít thằng nào kiên nhẫn đợi đến 2 giây mà chưa thấy gì trên web --> trải nghiệm như thế (TTFB > 2s) là không tốt. Mình theo GG thì phải nịnh nó thôi em.

Nai likes this.
  18. console

console Bang Chúng

Nếu a cache rồi mà vẫn rứa chắc k có chi, em mò mò quanh thấy cũng k có cách chi improve cái này. Toàn là CF don't care TTFB :D

money and Nai like this.
  19. sincos

sincos Bang Chúng

Không phải don't care... mà bản chất nó là reverse proxy...... nhanh đến mấy thì cũng = Real server response time + CF loading time + CF response time.....

Nếu không cache thì dễ bị cao cũng là điều đương nhiên.

console and money like this.
  20. console

console Bang Chúng

Hiểu nhầm ý em rồi bác ơi :D, bản chất thì em hiều mà. Ý ở đây là nếu mà xài CF thì đừng quan tâm tới TTFB đó :D