Hỏi về cách nén folder nhanh nhất ?!

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by thangvbvb25, Dec 21, 2021.

1. thangvbvb25

thangvbvb25 Sơ Nhập Giang Hồ

Em có folder ảnh tầm 500Gb thôi nhưng bù cái nhiều ảnh nhỏ ...
    Em đã thử nén bằng câu lệnh zip -r folder.zip folder
    Nhưng nén bằng cách này thấy lâu vãi mặc dù cpu với ram khá vip và thừa nhiều
    Vậy ko biết các bác có hàng TB ảnh thì các bác nén hoặc xử lí kiểu gì ạ ?
    Có cách nào nén nhanh hơn ko chứ em dành cả thanh xuân để đợi nén rồi ạ
    EM xin cám ơn {band}

2. automan

automan Hương Chủ

mình xài lệnh tar, mới 1M image cỡ 30Gb mà mỗi lần nén mất 10ph {beat_shot} , hóng cao thủ chia sẻ

thangvbvb25 likes this.
  3. quoc nguyen

quoc nguyen Sơ Nhập Giang Hồ

tar thôi, nhưng đừng compress, chỉ gôm thành 1 file sẽ nhanh hơn kha khá. Vì hình thì nó cũng đã nén sẳn rồi.

thangvbvb25 likes this.
  4. TheLooter

TheLooter Khách Qua Đường

lz4 trên linux, google: fastest compression lz4, install hơi phức tạp trên các bản linux cũ, như bản dưới 18 của ubuntu

Nén:
    (VD cần nén directory (thư mục) main_poster trong images)
    Code:
    cd /var/www/html/some_site/images/
    sudo tar cf - main_poster | lz4 > ./main_poster.tar.lz4

Giải nén:
    (cd và copy file main_poster.tar.lz4 đến nơi cần giải nén, sẽ tạo dir main_poster bên trong)
    Code:
    sudo tar -I lz4 -xf main_poster.tar.lz4

Ngoài ra còn có zstandard của facebook, nhưng kô nhanh bằng lz4, với phải tweak options của lệnh thì mới nhanh hơn mặc định

thangvbvb25 likes this.
  5. money

money Hương Chủ

Tar không nén là nhanh rồi. Nhưng vẫn lâu nếu em để quá nhiều ảnh trong 1 folder. Do đó qui hoạch cấu trúc thư mục ngay từ đầu là tốt nhất.

Với site nhiều hình đa số anh lưu file theo số. Các folder cũng theo số. 10K folder, mỗi folder không quá 10K hình là đẹp.

Khi cần tar thì viết bash script cho chạy nhiều scripts cùng lúc (anh dùng screen).

Tony Vu and thangvbvb25 like this.
  6. thangvbvb25

thangvbvb25 Sơ Nhập Giang Hồ

Ảnh bác compress tốt thế ạ, tính ra ảnh bác trung bình có 30kb / ảnh thôi ạ {haha}
    --- Double Post Merged, Dec 21, 2021, Original Post Date: Dec 21, 2021 ---
    Em quên mất, để chế độ nén lên thảo nào lâu, với em dùng ổ hdd của bên vultr lên chậm thật :(
    --- Double Post Merged, Dec 21, 2021 ---
    Em vừa test thử nhanh thật bác ạ, hình như gấp đôi cái zip :V
    --- Double Post Merged, Dec 21, 2021 ---
    Hmm... cách anh hay thật, lúc đầu em ko tính đến, cứ tống vào 1 folder cho tiện, đến lúc nén ko chạy nhiều tab được :( khóc 1 dòng sông

7. automan

automan Hương Chủ

mình tải ảnh về rồi chạy lệnh nén ảnh lại đó chứ , tại vì có nhiều ảnh 5-10Mb rất nặng {big_smile}

8. money

money Hương Chủ

Wow em dùng lệnh gì nén ảnh tối ưu vậy? Ảnh trung bình vài M mà nén còn trung bình 30Kb là siêu đấy.

9. automan

automan Hương Chủ

Tùy ảnh anh, em đâu có nói ảnh 5-10Mb về 30kb, ý nói trong data có những ảnh nặng, ảnh vừa ảnh bé em chạy nén lại hết , giảm được 30-50%

10. money

money Hương Chủ

Làm ảnh mà giữ dc file size nhỏ vậy là ổn rồi em. Anh thì trung bình tầm 70KB-100KB/ảnh w=1080 pixel còn h tuỳ scale. Lúc trước anh làm ảnh nhỏ cỡ w=500 pixel mới dc file size nhỏ 20KB-30KB.