Hỏi về Hetzner

Discussion in 'Server - Vps - Hosting - Domain' started by loyki, Oct 19, 2021.

1. loyki

loyki Bang Chúng

Xin chào anh em, em xài server cũ hay bảo trì quá nên em chuyển qua Hetzer. Em có một số thắc mắc cần được giải đáp, hi vọng anh em có thể giúp đỡ:

1. Sao em tạo vps rồi mà nó không trừ tiền em nhỉ?
    2. Em mua bản 4vcpu, web online 200 mà nó hay load trên 100%, 100% này đại diện cho 1vCPU hay cả 4vCPU vậy các bác?

Em xin cám ơn

2. money

money Hương Chủ

1. HN trừ tiền cuối tháng
    2. 4 CPUs thì lý thuyết là 400% mới full nhưng thường lên 100% thì sẽ có ít nhất 1 cỏre đang overload và làm chậm hệ thống.

Online 200 thì cũng khá tiền rồi, nên chuyển sang server cho khoẻ.

Tony Vu and loyki like this.
  3. loyki

loyki Bang Chúng

em chưa thử server lần nào, nó quản lí giống vps k a?

4. dkmvkl

dkmvkl Sơ Nhập Giang Hồ

Mới reg thì đôi hôm là nó tạo invoice tính tiền, thêm con mới thì tính tiền sau cùng ngày vs tiền con đầu tiên

loyki likes this.
  5. loyki

loyki Bang Chúng

thank bác

6. money

money Hương Chủ

Giống y thôi em. Lúc order server chọn luôn OS cần cài. Sau đó install thêm các thứ em cần (mysql, apache/nginx, ...). Tóm lại anh thấy chẳng có gì khác cả.

loyki likes this.
  7. firefox

firefox Bang Chúng

chính xác là ngày 21 hàng tháng bác sẽ nhận được bill. Nợ vài ngày cũng ok

loyki likes this.
  8. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Bill thường mùng 1, 2 mới nhận chứ nhỉ. Sao lại 21, lạ ghê, hay của mình nó khác anh em nhỉ. :D

loyki likes this.
  9. firefox

firefox Bang Chúng

của em 2 acc đều 21 luôn, hay nó dựa vào ngày tạo acc anh nhỉ

loyki likes this.
  10. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

bill em 25 hàng tháng

11. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Lại chờ a chụp bill xem sao nhé. Lạ ghê.
    Vậy là anh em không giống nhau rồi. Kệ nó thôi. :D Nhưng a đoán mò được tí lí do.

Last edited: Oct 20, 2021
  12. command

command Bang Chúng

Hertzer nó sẽ sinh bill sau 1-3 ngày tính theo order đầu tiên và những orders sau cũng được thanh toán từ ngày đó luôn. Hertzer làm bill thế này thì rất dễ bị lợi dụng luôn, ví dụ như mình order 1 VPS ngày 20/10 này, sau đó có bill thì pay cái bill đó, pay xong rồi order vài cái servers, vài cái servers này chưa đc ra bill vì cần đợi đến lần thanh toán tiếp theo là 20/11. Thế là ko pay cái bill sau đó thì Hertzer nó lỗ tiền phí thuê servers rồi. Chẳng hiểu sao Hertzer nó ko fix cái này vì cái này dễ bị lợi dụng lắm luôn.

13. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Nếu những cái server sau ngày 20/10 order đến 20/11 mới ra bill thì coi như bị delay gần 1 tháng, xem như trả sau luôn anh, giống như thanh toán trả sau của FB và GG vẫn đang bị lợi dụng như vậy. Hetzner khó reg nên e nghĩ tỉ lệ bị xù 1 tháng tiền server cho cái server thứ 2 khá thấp, nên xem như đây là ưu đãi đặc biệt cho những ai là khách hàng lần 2 của hetzner đi :D.

Em nhớ lần đầu e order server của hetzner mà ko biết vụ chờ đợi có server mới tiến hành setup, tận vài tháng sau nó mới báo mail, lúc đó hết nhu cầu. Lúc đó server về mà tiền không trừ, bill không lên, không biết phải làm sao. Phải mail cho nó server gấp chứ không vài tháng sau bị trừ tiền oan.

firefox likes this.
  14. loyki

loyki Bang Chúng

Em cũng vừa mail cho nó để lấy bill

15. money

money Hương Chủ

@command chính sách nó vậy là hay chứ em, xài rồi muốn xài nữa. Chắc cũng bị lợi dụng nhưng số khách lợi dụng đó xem như đồ bỏ.

16. firefox

firefox Bang Chúng

mà công nhận ông hetzner này khó đăng ký thật, em dùng full thông tin cá nhân luôn mà nó KYC vẫn fail, đăng ký thêm vài lần cứ fail là fail. Phải dùng thông tin người khác, support cũng chán đời lắm. Được cái là đăng ký xong thì server xài ok không vấn đề gì

17. money

money Hương Chủ

@firefox do VN chúng ta được xếp hạng cao trong danh mục phân loại khách hàng (loại 3 hay 4 gì đó). Nên nó phải check kỹ để phục vụ cho tốt. Còn bọn Âu Mỹ chỉ dc xếp vào loại nhỏ (loại 1) nên HN nó approve dễ hơn.

Tony Vu and thitgaluoc like this.
  18. command

command Bang Chúng

Ủa? Nó khó xác minh lắm sao ta? Khi mình thì order lần đầu, nhập info và passport của mình (chưa có CCCD nên đưa cái CMND hơi khó vì tiếng Việt) chọn hình thức thanh toán Paypal và 1 ngày sau thì Hertzer approve tài khoản, tầm 12h sau thì có email báo info server.

Mấy năm gần đây lộ cái vụ CMND Việt bị rao bán cực nhiều, có thể suy ra có thể nhiều CMND bị rao bán được đem vào blacklist rồi chăng? Có nhiều dịch vụ KYC tài khoản các kiểu từ Việt Nam. Sau này tụi nước ngoài nó đưa hết CMND người Việt vào blacklist luôn quá.

19. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Thằng Hertzer này mình đk acc với thông tin chính chủ của mình & các loại giấy tờ thật thì nó reject xong block luôn acc của mình. Sau đó mình dùng thông tin của người yêu cũ đk 1 phát nó approve luôn => Khả năng cao nó khoái nữ {beauty}

20. laogiavn

laogiavn Sơ Nhập Giang Hồ

Sao e đky có cần KYC j đâu nhỉ? Reg phát fund 20$ vào là dùng chả phải upload cccd hay cmt j cả. Sài từ đó đến h nó chả đòi hỏi gì chỉ đến mùng 1 hàng tháng đòi tiền :)