Hỏi về server cho auto-web [của 1 bạn trên forum]

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by money, Dec 25, 2020.

1. money

money Hương Chủ

Bạn @reccalua inbox hỏi nội dung như dưới đây. Mình thấy cũng không có gì riêng tư nên tạo luôn thành 1 thread để tất cả mọi người đều thấy và chia sẻ thêm.

Em chào anh Money ạ,
    Em đã tham gia page từ rất lâu rồi,
    Em cũng từng làm auto-web và kết hợp bot để tạo lượt cpc và cpm cho những trang web này. Hoạt động được 6 tháng thì ra đảo hết. vì tool của em chỉ tạo ra được new user(không có return user) và tham chỉnh click nhiều quá nên chết luôn.

Hồi xưa em làm auto-web thì mỗi trang web của em em thuê 1 con shared host giá rẻ để đặt.
    nay em tính chuyển sang thuê riêng 1 con vps.
    Em muốn hỏi anh 1 tý là 1 con vps thì chiu tải được bao nhiêu site vậy ạ. nếu em thuê vps ở vultr giá 5usd/tháng thì nó làm được bao nhiêu site ạ.

Với 1 điều nữa là a cho em hỏi những kiến thức về google, seo basic thì học ở đâu ạ. vì xưa em đi theo đường tự tạo user cho chính bản thân em nên em không quan tâm đến những kiến thức này ạ.

Em xin cảm ơn a
    --- Double Post Merged, Dec 25, 2020, Original Post Date: Dec 25, 2020 ---
    1 VPS em muốn biết làm được bao nhiêu site thì còn tùy vào các giới hạn sau:

- dung lượng SSD/HDD: nếu database của em lớn, nhiều hình ảnh, ... thì em phải tính toán ra xem thế nào. Vultr $5 có 25GB SSD thì thường em chỉ xài đến khoảng 20Gb là thấy bắt đầu chậm rồi. Nếu tổng database + hình ảnh + video + ... của site em mà đến ngưỡng đó thì chỉ được 1 site/vps thôi. Còn nếu nhỏ hơn thì có thể được nhiều site.

- số inodes: dùng lệnh df -i để xem VPS cho tối đa bao nhiêu inodes. Thường cứ 1 file, 1 thư mục, ... sẽ chiếm 1 inodes. Xài khoảng 75% inodes là bắt đầu chậm. Nếu số lượng file của em (images, videos, file source codes, ... ) tuy tổng dung lượng chỉ khoảng 5Gb mà số lượng lại quá nhiều (chiếm khoảng 75% inodes) thì 1 VPS em cũng chỉ được 1 site

- khả năng chịu tải: cái này khó nói rõ vì nó tùy vào code của em, tùy vào cấu trúc database nữa. Ví dụ như anh từnng có thời điểm 1 VPS $10 Vultr anh chạy được 5 sites với tổng traffic đâu đó 500K visitors/ngày (hay 300K - lâu quá anh ko nhớ chính xác) và khoảng 1 triệu request đến từ các loại bot (google bot, bing bot, majestic, ahrefs, ... ). Tuy nhiên các site đó toàn là chữ nên khá nhẹ. Tốt nhất là em cứ làm, đến khi nào thấy VPS chịu không nổi thì upgrade lên.

Hơn chục năm trước lúc anh bắt đầu làm MMO thì lúc đó anh chủ yếu đọc ebooks và xem trên các website/forum như blackhatworld .com , warriorforum .com, searchengineland .com, seroundtable .com
    Sau này thì anh thấy khá nhiều group facebook và cả các lớp học online nhưng thật sự từ khoảng 2012 đến giờ anh ít đọc hay học về SEO 1 cách nghiêm túc nên không quan tâm mấy. Chủ yếu lướt lướt qua thấy cái gì hay thì ghi chú lạ và áp dụng cho công việc.

remake2020, huvo6789, console and 8 others like this.
  2. Ak1974

Ak1974 Sơ Nhập Giang Hồ

hôm kia vừa bị thằng clickadu hỏi sao traffic của mày hôm nay ko giống hôm qua. mẹ đéo bik trả lời nó sao luôn, 10p sau bay acc.

nhat.itsuper and LanAnh like this.
  3. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Giáng sinh traffic tụt 50% dàn site =))

4. money

money Hương Chủ

Tình hình chung rồi em. Merry Chịch Mệt ai cũng đi chơi, chỉ có FA mới ngồi nhà online.

5. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Giáng sinh thì quần còn tụt huống gì traffic :D

6. money

money Hương Chủ

hahaha có lý nhỉ :D Hôm qua em tụt được mấy phát?

7. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

A tụt mấy phát vậy. A giờ chắc dc phát chứ mấy :D

Tony Vu likes this.
  8. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Vk thì cứ thích nhiều nhưng em tự lượng sức mình nên đưa đi chơi cho thật khuya, về nhà lại áp dụng lăng ba vi bộ chạy lòng vòng hit & run cho đối thủ mệt xong 1 phát kết liễu luôn rồi ngủ anh ợ {beauty}{beauty}

9. money

money Hương Chủ

Vl các thánh, có hơi gái vào là chuyển đề tài ngay và luôn :D

Tony Vu likes this.
  10. console

console Bang Chúng

Theo em thấy là làm rồi hỏi hay hơn hỏi rồi làm, mà còn ớn hơn nữa là k làm cũng hỏi.
    Xưa Đoàn Dự cũng phải lậy 100 lần mới lượn được bí kíp Lăng Ba Vi Bộ để giờ bác @Tony Vu có cái chạy lòng vòng chứ làm gì có chuyện vô tình

money, Nai and Tony Vu like this.
  11. money

money Hương Chủ

Thanh niên quen gái toàn chịch xong mới hỏi chia sẻ kinh nghiệm :D

console likes this.
  12. console

console Bang Chúng

Haha tới đoạn đó anh hay hỏi gì anh @money . "Nhanh quá không em? hay là 5 phút vậy có lâu quá hông? "

13. money

money Hương Chủ

Thêm nháy nữa nha em? {embarrassed}{embarrassed}{embarrassed}

Tony Vu likes this.