hỏi về thẻ meta image

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by tranhung, Jan 30, 2018.

1. tranhung

tranhung Tân Thủ Thôn

mọi người cho hỏi về khai báo thẻ meta
    <meta itemprop="image"
    <meta property="og:image" content="img
    mỗi bài viết mình có 2 link ảnh dạng
    1,domain.com/img.jpg (lưu trên host mình)
    2, các host lưu ảnh như imageshack.us/img.jpg
    vậy nên khai báo các thẻ meta image = link nào vậy?
    khai báo = link nội bộ có tốt hơn cho seo ko, có tốn băng thông gì ko? ...

2. nguagovt

nguagovt Sơ Nhập Giang Hồ

Tất nhiên là link host mình rùi. Tăng khả năng tìm search image

3. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Có ảnh ở đâu thì lấy ở đó, ưu tiên host mình :D

4. tranhung

tranhung Tân Thủ Thôn

vấn đề là mình cần tiết kiệm băng thông, nên ảnh view trong nội dung bài viết là link bên ngoài... trong khi thẻ meta image lại khai báo link ảnh trên host mình, nghe có vẻ không hợp lý :D

cần xin thêm ý kiến !

5. money

money Hương Chủ

1. Vấn đề băng thông: link ảnh dù ở meta tags hay trong bài viết thì đều tốn băng thông nhưng meta ít tiêu thụ băng thông hơn do nó chỉ dùng cho các bots đọc (một số bots thôi, chủ yếu các search engine và social networks - ngoài ra còn nhiều loại bots khác không đọc open graph vì nó không cần thông tin trong đó). Còn ảnh trong bài viết thì phục vụ cả bots lẫn visitor.
    2. Vấn đề ảnh hưởng SEO: đương nhiên dùng link trên host mình là tốt nhất. Nhưng dùng link từ các host khác vẫn rank được bình thường.
    3. Meta tags point đến ảnh nào (cái này theo quan điểm cá nhân mình - tốt nhất nên test lại): nên dùng ảnh dung lượng nhỏ hơn, bất kể nó nằm trên host mình hay host khác. Vì 2 lí do:
    - open graph image sẽ được cached lại ở server của các social networks và tụi nó sẽ resize ảnh theo kích thước chuẩn của từng social networks --> dùng ảnh to cũng không có ý nghĩa gì. Đằng nào thì cũng mất ít nhất 1 lần cho tụi social bots vào crawl --> vậy cứ dùng ảnh nhỏ cho đỡ tốn băng thông mà lại nhanh hơn.
    - mình đã test thử thì thấy GG không dùng ảnh trong open graph tags để index mà nó thường chọn ảnh có kích thước to nhất trong bài viết để index.

Nai likes this.
  6. tranhung

tranhung Tân Thủ Thôn

cám ơn bạn rất nhiều !

7. nguagovt

nguagovt Sơ Nhập Giang Hồ

Dùng CF để giảm BW image đc mà, mình toàn để lưu cache js, css, image ở CF 1 năm

8. tranhung

tranhung Tân Thủ Thôn

ok bạn, cũng là 1 cách rất hay ^^